Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนเรื่องการลง วินโดว์ XP การเปลี่ยนของไดร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนเรื่องการลง วินโดว์ XP การเปลี่ยนของไดร์

การลงวินโดว์ ครับ ปรติ C จะเป็นวินโดว์ D จะเป็น Data เราบูตจากแผ่น
    พอเราเข้าไป พอมันให้เลือก กลายเป็น C เป็น Data และ D เป็น วินโดว์
    พอเราลงเราต้องเลือก D เพราะเดี๋ยว ข้อมูลเราหาย พอเสร็จมันก็ไปอยู่
    ไดร์ D จริงๆ เซ็งครับ อีกทางผมต้องเอาข้อมูลไปแบลคอัพก่อนแล้ว
    Format ใหม่หมด แล้วค่อยมาแบ่ง เป็นอย่างนี้ตลอด พอมีวิธีแก้เปล่าวครับ
    ให้สลับไดร์ ตอนลง

งงมั๊ยครับ

ขอบคุณครับ

ดัน

Comment

kum

Comment

แปลว่า sector ของคุณมันถูกดำเนินการมาผิดรูปแบบตั้งแต่แรกหละมั้งงับ
        เช่น คุณมี HDD อยู่ 10G ทำการแบ่งไดร์ 2 ไดร์ (C=5,D=5) แต่คุณดันไปเก็บข้อมูลไว้ใน sector ส่วนแรก คือ C:
        และลงโปรแกรมไว้ใน sector ส่วนท้าย คือ D: เมื่อติดตั้ง OS ลงที่ไดร์ D: เรียบร้อยแล้ว
        พอบูตเข้า OS มันจะการเลือกไดร์ที่มีการตั้งค่าเป็น active ให้ขึ้นมาเป็นไดร์ C: โดยปริยาย (ไม่ว่าจะอยู่ใน sector ใดก็ตาม)
        ดังนั้นคุณต้องไปเช็ค sector ของ HDD ให้ดีๆก่อนงับ ว่ามันอยู่แบ่งให้อยู่ถูกที่ถูกตำแหน่งหรือเปล่า

แนะนำวิธีแก้ไขคร่าวๆแบบนี้ละกันงับ
        น่าจะทำการแบ่งไดร์เพิ่มอีก 1 ไดร์ โดยเลือก sector ในส่วนท้าย ย้ายข้อมูลไปเก็บไว้ในนั้นซะ
        จากนั้นค่อยย้ายรวมไดร์ c และ d เข้าด้วยกัน แล้ว set active
        ขั้นตอนดังกล่าวสามารถทำได้ด้วย partition magic งับ

ปล. อาจอธิบายมั่วๆไปหน่อยนะงับ แต่หวังว่าจะเข้าใจบ้าง .... หุหุ

Comment

ขอบคุณครับ จะลองนะครับ

Comment

ทางที่ดีผมว่าควรแบ็กอัพข้อมูลลง harddisk ลูกอื่นเลยดีกว่านะครับ ปัญหามันชักจะแปลกๆ
            เอาเป็นว่าเริ่มใหม่กันเลยดีกว่าครับ เด๋วมันจะมีปัญหาเกิดขึ้นอีก แก้ทีเดียวแต่ช้าหน่อยก็คุ้มครับ
            เอาเป็นว่าพอแบ็คอัพเสร็จก็ ใช้ fdisk เลยครับแบ่งพาทิชั่นให้เรียบร้อย เซ็ต active drive
            แล้ว format แบบช้าแต่ชัว

Comment

Working...
            X