Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใคร fix ความเร็ว core/mem ไว้ในไบออสเลยลองเอานี่ไปเล่นดูครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใคร fix ความเร็ว core/mem ไว้ในไบออสเลยลองเอานี่ไปเล่นดูครับ

NVIDIA BIOS Editor (NiBiTor) โปรแกรมแก้ไขค่าไบออสของชิป nVidia (ATI หมดสิทธินะจ๊ะ) มันสามารถดึงไบออสในการ์ดเราขึ้นมาแล้วเอามาแก้ไขค่าความเร็ว core/mem และพวกแรงดันไฟต่างๆ จากนั้นก็เขียนกลับลงไปบนไบออสเดิมเพื่อให้มันทำงานที่ความเร็วนั้นๆ ได้ โดยที่ไม่ต้องห่วงว่าเครื่องแฮ็งแล้วมันจะดีดกลับมาที่ความเร็วเดิม เพระาเราเขียนความเร็วนั้นไว้ในไบออสแล้ว

** ข้อควรระวัง : ควรเทสก่อนว่าวิ่งที่ค่า code/mem นั้นๆ ได้ก่อนเขียนลงไบออสครับ **

สำหรับเพื่อนๆ ที่รู้แล้วก็ขออภัยครับ (เผื่อน้องใหม่ที่กำลังชอบลองจะได้รู้บ้างครับ)

ตัวอย่างหน้าตาโปรแกรม

ดาวน์โหลด NVIDIA BIOS Editor

ก็น่าลอง

Comment

ผมว่า มันไม่ดีดกลับเป็นค่าเดิม น่าห่วงมากกว่า

Comment

ATI มีRBEครับผม ปรับcore mem รอบพัดลม ไฟ หุๆ แค่hd4850คุมไว้ได้เต็มที่1.2เอง

Comment

แล้วถ้าจะคืนค่าเดิม ต้องทำไงล่ะ

Comment

ก็back up biosตัวเดิมไว้ก่อนทำสิครับ จะคืนค่าก็ค่อยflash ตัวเก่า

Comment

Working...
            X