Announcement

Collapse
No announcement yet.

หา RAM ใส่ F8 ขอแบบแรงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หา RAM ใส่ F8 ขอแบบแรงๆ

อยากสอบถามเรื่อง RAM เพื่อจะเอามาใส่ F8 ของผมครับ โดยมีคำถามดังนี้

1. พวก RAM DDR-II 800MHz นี้พอเอามาใส่ Chipset PM965 มันรองรับได้แค่ 667 MHz ใช่เปล่าครับ แล้วมันจะดีกว่า RAM ธรรมดามาใส่ยังไง(ไม่รวมพวก latency) หรือมันวิ่งได้ที่ 800 MHz เลย

2. dual channel นี้ต้องซื้อแรมเป็นคู่ หรือแบบไหนก็ได้ถึงจะใช้ได้ครับ? เพราะตอนนี้ผมใช้เป็น 1 GB * 2 อยู่ พอดีกำลังคิดว่าจะ up เป็น 2 GB * 2 เพราะว่าตอนนี้รู้สึกว่า RAM ไม่พอใช้แล้ว ในกรณีที่ทำงานธรรมดา ก็จะใช้แรมอย่างมาก 1.5-1.6 GB แต่ถ้าเป็นงานพวกใช้ VM Ware ผมกลัวว่ามันจะไม่พอครับ เลยคิดว่าจะ up สักหน่อย

3. RAM เทพ กับ RAM ธรรมดา นี้ประสิทธิภาพต่างกันเยอะขนาดไหนครับ ถ้ามีผลการทดสอบด้วยก็ดี เพราะงานผมมันเน้นด้าน CPU + RAM มาก

4. มี RAM เทพ รุ่นไหนแนะนำบางครับ เอาแบบที่มีที่ pantip ก็ดีครับจะได้ไปซื้อง่ายๆ

ram800 ใช้ได้คับ แต่ต้องลากเท่านั้น

Comment

Geil DDR2 bus800 2Gb ราคา 1800 ครับ

Comment

1.ถ้าแรมแบบยี่ห้อเทพกับธรรมดา(แวลู) บัสแรม800 cl จะวิ่งที่ 5 5 5 15 ครับ ถ้านำมาใส่กับชิป 965 nb มันก็จะว่งที่ บัสแรม 667 cl 5 5 5 15 เหมือนบัส800ทั้ง2แบบที่ว่ามาครับ เพราะส่วนใหญ่ผู้ผลิตจะเขียนspd บัสทั้ง2 เป็นค่า cl เท่ากันครับ
        2.ถ้าซื้อเป็นคู่หมายถึงว่าเป็นการรับประกันได้ไงครับว่าใช้คู่ได้ไม่มีปัญหา คือไม่ตีกันเองแต่จะตีกับบอร์ดรึเปล่านั้นอีกเรื่องแต่ไม่ค่อยเจอนะครับ ถ้าซื้อต่างวาระกัน แนะนำเป็นยี่ห้อเดียวกัน ซีรี่ย์เดียวกัน ชิปแรมค่ายเดียวกัน รหัสชิปแรมเดียวกันได้ยิ่งดี ล็อตเดียวกันได้ยิ่งเวิร์ค ครับ แต่ต่างยี่ห้อก็ใช้ได้ปกติครับ เพราะผมลองใส่2ยี่ห้อพร้อมกัน ขนาด1กับ2กิ๊ก รวมเป็น 3กิ๊ก กะใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ
        3.ใช้งานธรรมดาหรือโปรแกรมหนักๆไม่ต่างกันเลขครับ ถ้าไม่โอเวอร์คล็อกครับ
        4.ถูกหน่อยบัส800 ข้างละ2กิ๊ก ก็ของ gail ครับ ร้านเซฟเวย์ชั้น1 / แพงหน่อยก็ จีสกิล ข้างละ2กิ๊กบัส800 ราคาราว2000-2300 ครับ

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
          1.ถ้าแรมแบบยี่ห้อเทพกับธรรมดา(แวลู) บัสแรม800 cl จะวิ่งที่ 5 5 5 15 ครับ ถ้านำมาใส่กับชิป 965 nb มันก็จะว่งที่ บัสแรม 667 cl 5 5 5 15 เหมือนบัส800ทั้ง2แบบที่ว่ามาครับ เพราะส่วนใหญ่ผู้ผลิตจะเขียนspd บัสทั้ง2 เป็นค่า cl เท่ากันครับ
          2.ถ้าซื้อเป็นคู่หมายถึงว่าเป็นการรับประกันได้ไงครับว่าใช้คู่ได้ไม่มีปัญหา คือไม่ตีกันเองแต่จะตีกับบอร์ดรึเปล่านั้นอีกเรื่องแต่ไม่ค่อยเจอนะครับ ถ้าซื้อต่างวาระกัน แนะนำเป็นยี่ห้อเดียวกัน ซีรี่ย์เดียวกัน ชิปแรมค่ายเดียวกัน รหัสชิปแรมเดียวกันได้ยิ่งดี ล็อตเดียวกันได้ยิ่งเวิร์ค ครับ แต่ต่างยี่ห้อก็ใช้ได้ปกติครับ เพราะผมลองใส่2ยี่ห้อพร้อมกัน ขนาด1กับ2กิ๊ก รวมเป็น 3กิ๊ก กะใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ
          3.ใช้งานธรรมดาหรือโปรแกรมหนักๆไม่ต่างกันเลขครับ ถ้าไม่โอเวอร์คล็อกครับ
          4.ถูกหน่อยบัส800 ข้างละ2กิ๊ก ก็ของ gail ครับ ร้านเซฟเวย์ชั้น1 / แพงหน่อยก็ จีสกิล ข้างละ2กิ๊กบัส800 ราคาราว2000-2300 ครับ
          จีสกิล ซื้อที่ไหนครับ

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
            แสดงว่าถ้าไม่ OC เพื่อให้ FSB ระบบสูงๆก็ไม่มีค่า? ใช่หรือเปล่าครับ? ซึ่งมันก็สัมพันธ์กับแรม แต่อยากรู้ว่าถ้า OC สุดๆแล้วมันจะวิ่งถึง 800MHz เปล่าครับ?

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
              แสดงว่าถ้าไม่ OC เพื่อให้ FSB ระบบสูงๆก็ไม่มีค่า? ใช่หรือเปล่าครับ? ซึ่งมันก็สัมพันธ์กับแรม แต่อยากรู้ว่าถ้า OC สุดๆแล้วมันจะวิ่งถึง 800MHz เปล่าครับ?
              วิ่งเกินยังได้ครับ

Comment

ถามเสี่ยทุเรียนดู อิอิ วิ่งเกิน 800 ไปเยอะเรย ฮ่าๆ

Comment

วิ่งเกินชัวร์ครับ ที่ผมเคยลองแล้ว ติดอยู่ก็แรมเนี่ยล่ะ บัส 667 ไปได้ไม่ไกลเท่าที่ควร แต่ถ้าเป็น 800 ผมว่า วิ่งสบายเลยล่ะครับ ไม่เชื่อถามเสี่ยพายทุเรียนได้เลย เคยทำกันมา นานมากแล้ว อิอิ

Comment

แล้วถ้าผมใส่แรมตัวแรกบัส 667 แล้วใส่เพิ่มอีกตัวนึง แต่บัส800 มันจะไปกันได้มั้ยครับ ?

Comment

Originally posted by stroumphs View Post
                      แล้วถ้าผมใส่แรมตัวแรกบัส 667 แล้วใส่เพิ่มอีกตัวนึง แต่บัส800 มันจะไปกันได้มั้ยครับ ?
                      ไม่แนะนำนะครับ เพราะมันจะวิ่งจริงที่ Bus 667 แต่ตอน oc มันคงไปด้วยกันยากครับ อาจทำให้มีปัญหาได้ครับ

Comment

Originally posted by data_db2 View Post
                        จีสกิล ซื้อที่ไหนครับ
                        ร้านtkcomไงครับผม www.tkcom99.com เท่าที่ดูเว็ปต่างประเทศมาจะมีชิป 2-3ยี่ห้อที่เขาใช้นะครับ
                        ชิปตัวแรกของd9ครับรหัสไม่แน่ใจถ้าจำไม่ผิดเป็นgmh(ประมาณนี้ครับ)
                        ตัวที่สองเป็นของelpida ครับรหัส e8ครับ
                        ตัวที่สามเป็นของยี่ห้อแรมจีสกิลเองครับผม
                        ลิ๊งค์
                        http://www.tkcom99.com/index.php?is_...13&s_cat_id=24
                        แพงได้จาย..... ผมใช้คิงส์ตัน667 2กิ๊กเขียนค่าspdใหม่ ยังไปวิ่งเล่นที่ 3 3 3 8 บัส667 ได้เลย
                        แต่ยี่ห้อหรูจะใช้pcbเป็นแบบ6layerค่าอิมพีแดนซ์เลยต่ำสัญญาณรบกวนต่ำ

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                          เอางี๊ครับผมใช้แรมคิงส์ตันตัวแวลูข้างละ2กิ๊ก บัส667 จำนวน2ข้าง รวมเป็น 4 กิ๊ก ชิปแรมelpida -e8 ล็อตเดียวกันประกันอินแกรม เครื่องผมไม่สามารถดันfsbให้สูงขึ้นเพื่อเพิ่มสปีดซีพียูได้เลย ผมเลยทำการเขียนค่าspd ขึ้นมาใหม่จากเดิมบัส667 cl 5 5 5 15 ผมเขียนให้มันวิ่งที่ 667 cl 3 3 3 8 และเทศsuper pi32mb แบบ2หัวผ่าน(แต่4 4 4 12 จะลื่นกว่าในการใช้งานจริง) แม้แต่เทสโปรแกรม เมมเทส ก็ไม่มีตัวแดงแต่อย่างใด
                          ---คุณลองคิดดูว่าแรมบัส667 วิ่งที่ 3 3 3 8 มันจะวิ่งที่บัส800 ที่ 5 5 5 15 ไม่ได้เชียวหรือ คำตอบส่วนตัวผมได้มากกว่า90เปอร์เซ็นต์ครับ แต่มากกว่านั้นไม่รับรองนะครับ
                          ปล..การเขียนค่าspdมีความเสียง โปรดปรึกษาผู้เชี่ยวชาญฯ

พึ่งนึกออกขอเพิ่มเติมนะครับที่ผมเล่ามา ถ้าเดิมเป็นแรม667 เนี่ยทางผู้ผลิตจะไม่ได้เขียนค่าspdที่ddr800มาฉนั้นก็ไม่แน่ว่าดันขึ้นไปจะวิ่งที่5 5 5 15 อยู่หรือclจะหลวมกว่านี้นะครับแล้วแต่ระบบคอนฟิกของเครื่องอีกทีถ้าโอเวอร์คล็อกไม่ได้กดค่าclลงน่ะครับให้เครื่องเซ็ตเอง / ที่เล่ามาข้างต้นแค่ต้องการแสดงประสิทธิภาพว่ามันวิ่ง800ได้นะครับ
                          Last edited by ohm123; 11 Jul 2008, 11:04:05.

Comment

มึนฮะ ความรู้น้อย

แต่ก้ออยากรู้เหมือนกันนะ Ram 667 ถ้าลาก CPU ไปสุด แล้ว ค้าง

Ram 800 จะช่วยลากได้ไกลกว่า 667 หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by absolute_kim View Post
                              มึนฮะ ความรู้น้อย

แต่ก้ออยากรู้เหมือนกันนะ Ram 667 ถ้าลาก CPU ไปสุด แล้ว ค้าง

Ram 800 จะช่วยลากได้ไกลกว่า 667 หรือเปล่าครับ
                              800 มีความน่าจะเป็นที่ลากได้ไกลกว่าครับเพราะชิปมันการันตรีว่าวิ่งได้สูงกว่าในค่าเดิมๆนะครับ
                              เน้นลากไกลไม่เขียนspdเพื่อลดค่าclลองหาชิปของhynixหรือd9(ไม่ค่อยมี)ดูนะครับ คิงส์ตันแวลูก็มีครับของhynixนะถ้าจำไม่ผิดเห็นเขียนไว้รหัสfp-5 ประมาณนี้กระมังครับ*-*

Comment

Working...
                              X