Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ มีปัญหากับvista เรื่องภาษา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ มีปัญหากับvista เรื่องภาษา

คือมันก็อ่านไทยพิมพ์ไทยได้ปกตินะครับ
    แต่พอมีโปรแกรมไหนที่ต้องเรียกใช้งานไฟล์นั้นที่อยู่ในโฟลเดอร์ภาษาไทย จะฟ้องอย่างในรูปครับ
    เช่น เวลาดับเบิ้ลคลิกไฟล์ jpg acdsee ก็จะฟ้องเหมือนกัน

จะแก้ยังไงครับ
    ขอบคุณครับ
    Attached Files

ดันครับ ทำอะไรมะสะดวกเลย - -'

Comment

เหมือนเป็นโปรแกรม JVM ครับ
      ไม่น่าเกี่ยวกับ vista

ลองเอามันออกดู

Comment

ไม่แนะนำให้ตั้งชื่อไฟล์หรือ folder เป็นไทยครับ เพราะว่ามันจะเป็นอย่างที่เห็น

แก้ง่าย ๆ คือเปลี่ยนชื่อ folder ให้เป็น eng ง่ายสุด

Comment

Originally posted by phic View Post
          เหมือนเป็นโปรแกรม JVM ครับ
          ไม่น่าเกี่ยวกับ vista

ลองเอามันออกดู
          ในรูปนั้นผมรันไฟล์จาวาอ่ะครับ แต่ถ้าผมรันไฟล์อื่นๆมันก็ขึ้นเหมือนกันแต่หัวของwindow ที่เตือนขึ้นมาก็จะเป็นอีกอย่าง

คนอื่นเป็นกันหรือเปล่าครับ คิดว่าวิสต้าน่าจะรองรับได้หมดแล้วนะ แล้วทำไมผมถึงเปนเนี่ย - -'

อันนี้เป็นตอนที่รันไฟล์ jpg ซึ่งจะเปิดโดย acd see แล้วฟ้องขึ้นมา
          Attached Files

Comment

เปลี่ยนชื่อ ไฟล์เป็น อังกฤษ เถอะ
            เกิดเผลอลบ จะกู้ลำบากด้วย

Comment

เอ่อ.....ตอบแบบตรงคำถามนะครับ เครื่องผมไม่เป็น และไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไงเหมือนกันถ้าเป็น (เป็นคำตอบที่มีประโยชน์จริงๆ ^^'')

Comment

Working...
              X