Announcement

Collapse
No announcement yet.

มา D.I.Y. ไฟล์ MP3 ให้ปลายพริ้ว เบสลึก กันเถอะ ^ ^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มา D.I.Y. ไฟล์ MP3 ให้ปลายพริ้ว เบสลึก กันเถอะ ^ ^

ก่อนอื่นเกริ่นก่อนนะครับ mp3 เป็น format ที่ลดขนาดไฟล์ลงจากต้นฉบับ โดยลดความคมชัด ลดคุณภาพเสียง โดยเฉพาะความถี่ช่วง "ปลายเบส" และ "ปลายแหลม" จะถูกลดคุณภาพมากที่สุด

ดังนั้น เวลาเราฟัง mp3 แม้จะ 320k ก็เถอะเราจะพบว่า เสียงกลาง มิดเบส มิดไฮ คมชัดดี
    แต่ปลายเบสเบลอ ปลายแหลม สากหู บาดหู รกยังกะอะไรดี
    ยิ่ง 128k ไปไกลๆเลยครับ ไม่ต้องพูดถึง

ทีนี้วิธีที่เราจะทำคือแปลง mp3 > Wave แน่นอนการแปลงไม่ได้ช่วยให้คุณภาพเสียงดีขึ้น มันก็เท่าเดิมแหล่ะ เพราะต้นฉบับเรา mp3 แต่เราไม่ได้สนตรงนี้ เราสนใจ tone เสียงของไฟล์มากกว่า(จะอธิบายให้ฟังตอนท้าย)
    **ขอบอกไว้ก่อน แปลงเป็น wave ไฟล์จะใหญ่ขึ้น 3-4 เท่าครับ ก็
    เลือกเอามาแปลงเฉพาะเพลงที่ชอบเป็นพิเศษแค่ 3-4 เพลงก็ได้ครับผมce

** ไม่มีการ referrence เสียง หรือ เทียบกับเสียงมาตรฐาน โทนเสียง ความถี่อะไรทั้งสิ้นนะ เรา D.I.Y. เฉพาะกิจครับ
    คือ ทำให้มันเพราะกับหูเราคนเดียว กับลำโพงเรา ตามใจเรา และ คงคุณภาพและโทนเสียงที่เราชอบไว้ฟังได้ทุกเวลา

----------------------------------------------------------------
    ขั้นตอน
    1. ปรับ E.Q. ซาวด์การ์ดเป็น off
    2. เปิด nero wave editor ขึ้นมา ลากเพลง mp3 ไปใส่ มันจะถูกแปลงเป็นไฟล์ wav
    3. ครอบไฟล์ทั้งหมด และ ทำการปรับแต่งเสียงให้ถูกใจเรามากที่สุด โดยที่...
    - ถ้ารูปคลื่นมันใหญ่เกินจนแทบล้นก็ลด volume ลงบ้าง ไม่ให้เกจ์ db มันทะลุขีดแดง เสียงมันจะแตก เพราะเราจะปรับ E.Q. หลังปรับลูกคลื่นจะใหญ่กว่าเดิม ปรับลดเผื่อไว้เลย
    - ถ้าต้นฉบับ mp3 เสียงไม่ราบเรียบ ใช้ normalize เกลี่ยเสียง ซัก -10 -20 เกลี่ยเสร็จ เสียงจะราบเรียบขึ้นแต่ คลื่นเล็กลง ให้ใช้ volume ขยายขึ้นมา
    - หลังจากลงตัวแล้ว ทำการปรับ E.Q. ตามใจชอบ ซึ่งส่วนตัวแล้ว ที่ผมอยากจะให้ปรับกันคือ ปลายแหลม กับ ปลายเบส ส่วนอื่นๆมันพอดีแล้วไม่ต้องไปยุ่งกับมัน หรือ อยากจะปรับก้ไม่ว่ากัน
    แต่สำคัญสุดที่ทำให้แหลมพริ้ว เบสลึก ก็ตามที่บอกยังไงเราก็ต้องปรับ ปลายแหลม กับ ปลายเบส

ปลายแหลม mp3 มันจะลดคุณภาพ หรือ ตัดส่วนที่ความถี่เลย 16 KHz (16000) หรือว่า 20KHz (20000) จำไม่ได้ ผมก็ไม่ชัวร์นะ
    เราสามารถใส่ค่าลงในช่องความถี่ตามใจชอบแล้วปรับยกความดังขึ้นได้เลย ตามใจ
    ส่วนตัวของผม บางเพลงที่แหลมมันไม่กุดมาก ผมเลือกที่ 25KHz (25000) แล้วยกที่เดียวจบเลย กราฟมันจะพาปลายแหลมที่ต่ำกว่าขึ้นให้เองเป็นแบบชันขึ้น ผมปรับไปที่ +4~+6 แล้วแต่เพลงครับ

ถ้าบางเพลงแหลมกุดมาก ก็มายกกันตั้งแต่ 16KHz ขึ้นไปกันเลยทีเดียวค่อยไล่ยกทีละนิดละหน่อยครับ อย่าข้ามเยอะ อย่ายกบางความถี่ขึ้นเยอะเกิน ไปเสียงมันจะโดด จากพริ้วใส จะกลายเป็นบาดหูกว่าเดิม T___T

ปลายเบส ที่เป็นเบสลึกก็ตั้งแต่ 50Hz ลงไปถึง 10Hz ปรับเองเองอย่างละนิดละหน่อยแล้วลองฟังดูตามใจชอบครับ อยากได้หนังกลองชัดๆ ลึกๆ ก็เพิ่ม 30 40 เยอะๆ ระวังนิดนึงลำโพงซับแต่ละตัวลงลึกไม่เท่ากัน บางตัวลงไม่ได้เสียงจะแตกครับ เอาพอประมาณอย่า boost เยอะเกิน

ส่วนตัว ผมจะปรับเบสลึกๆ เฉพาะเพลงช้าครับ มันฟังได้อารมณ์ดี แต่กับเพลงเร็วมันจะฟังดูยานๆย้วยๆฟังไม่มันส์ เราไปปรับให้มันเบสต้นดีๆ ตึ่บๆ ไวๆเร้าใจแทนดีกว่า โดยการเพิ่มมิดเบส และ เบสช่วง 60Hz ขึ้นไป เช่น เพิ่ม 125Hz 60Hz 250Hz เป็นต้น ไม่ตายตัวครับแล้วแต่ชอบครับ

ขั้นตอนสุดท้าย หลังจากปรับแต่งได้ถูกใจเราแล้ว เราจะ save ไฟล์เป็นนามสกุล .wav 44KHz 16bit ครับ

** ห้าม save ไฟล์เป็น mp3 เด็ดขาด เพราะที่เราทำมาทั้งหมดจะเสียเปล่า เพราะเหตุผลที่ผมบอกไป เราทำ master มาดีแค่ไหน ถ้า save เป็น mp3 ปลายเสียงเรา คุณภาพเสียงเราจะแย่ลงทันที
    ดังนั้น นี่คือเหตุผลที่ผมให้ save เป็น .wav ยังไงล่ะครับ

ทำเสร็จแล้ว เปิดใส่ winamp ฟังดูสิ

โอ้ว! เพราะเจ้าจ๊อช! มันยอดมาก~~~

ทั้งหมดนี้ ผมคิดเองนะครับ ทำแล้วเสียง(โทนเสียง+ปลายเสียง)ดีขึ้น พริ้วขึ้นแน่นอน
    ส่วนมันอาจจะผิดหลักการ ผิดหลักอะไรผมไม่รู้นะครับ ผมความรู้น้อยครับ ทำแล้วเสียงดี ก็อยากให้ลองทำดู ถ้าทำแล้วใครว่าห่วย ไม่ดีขึ้นก็ไม่เสียหายครับ ถือว่าลองทำเล่นๆละกัน
    Last edited by oddy; 10 Jul 2008, 20:57:20.

อ้อ ใครมีต้นฉบับเป็น CD master ก็ไม่ต้องทำอะไรครับ แปลงเป็นไฟล์ wav ทีเดียวไปเลยจบ
    เสียงครบ ไม่ต้องมาแต่งปลายเสียง อะไรทั้งสิ้นครับ

ผมพูดถึงกรณีที่เพลงนั้นๆเรามีแต่เป็น mp3 อ่ะครับ ไม่มี cd ต้นฉบับ

Comment

loudness ตามใจกู

Comment

ฟามรู้ๆ จดงับๆ

Comment

****** ส่วนของโทนแหลม ถ้าเอากรุ๊งกริ๊ง ก็ไปยกพวก 18KHz 20 22 อะไรขึ้นไป

ถ้าจะเอากระฉับกระเฉง สับ Hi-hat มันส์ๆ ก็ยกช่วง 8KHz 10 12 14 อะไรพวกนี้ สูงกว่านี้ ก็ไม่ต้องไปยกมัน ปลายไปไกลเกิน Hi-hat ไม่มันส์ มันจะเอื่อยๆครับ

Comment

หลักการเหมือนOptionในX-FIเลยแฮะ ชื่ออะไรจำม่ายได้ - -

Comment

มาเก็บข้อมูลครับ ขอบคุณมาก

Comment

อ้อ ถ้าไฟล์ไหนมันห่วยมากๆ ก็ขุนไม่ขึ้นนะครับ ทำใจ....

ถ้าเอาไฟล์ที่เสียงดีอยุ่แล้วไปทำ จะเหมือนเสือได้ติดปีกครับ ยิ่งดีขึ้นไปกว่าเดิม

** เบสแข็งเกิน

สำหรับลำโพง หรือ หูฟังบางรุ่น จะ response ความถี่ประมาณ 120~125Hz เยอะเกินไป

เมื่อเจอเพลงที่ mix เบสมาแข็งๆ จะทำให้ฟังไม่ได้เลย เสียงเน่ามากแข็งสุดๆ และ กลบรายละเอียดไปเยอะ

ให้ลดความถี่ช่วง 120 หรือ 125 ลงซะ แล้วทดแทน โดยการยก 50 60 80 250 ขึ้นอย่างละนิดละหน่อย
                เบสจะนุ่มขึ้น และ รายละเอียดเสียงจะมาครับ ไม่ตายตัวนะครับแค่ยกตัวอย่าง
                Last edited by oddy; 10 Jul 2008, 21:22:14.

Comment

loudness ตามใจกู
                  อ่า... ใช่เลยครับท่าน battle

Comment

cda > wav นี่ถือว่าไม่มี loss หรือเปล่าครับ

ทุกทีใช้ cda > aiff ไม่รู้มี Loss หรือเปล่า...

Comment

เจ๋งมากเลยครับ จขกท. นี่เทพจังครับ

Comment

ได้เสียงหนาขึ้น แหลมกับทุ้มที่ถูกแต่ง ประมาณนั้น...ขยายความ อิอิอิอิ

Comment

ซื้อแผ่นแท้เลยครับ สบายใจ

Comment

Originally posted by Nhazzer View Post
                            cda > wav นี่ถือว่าไม่มี loss หรือเปล่าครับ

ทุกทีใช้ cda > aiff ไม่รู้มี Loss หรือเปล่า...

พวกที่ไม่บีบอัด เรียกว่า uncompress

Comment

ฟัง wave-pmc ไปเลย

Comment

Working...
                              X