Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องลง 2 OS ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องลง 2 OS ครับ

ตอนนี้ในเครื่องมีฮาทดิสตัวเดียว แบ่ง3พาทิชั่น ไดร์ฟ C ลงXp อยู่ครับ
    D เซฟพวกเพลง หนัง back upต่างๆ ส่วน E ว่างๆอยู่ คือถ้าอยากลงวิสต้าลงไปใน E
    จะทำได้มั้ยครับ แล้วเวลาบูทใช้osตัวใดตัวหนึ่ง จะมองเห็นครบทุกพาทิชั่นรึเปล่าครับ
    เช่นใช้Xp จะมองเห็น D แล้วจะเห็น Eที่มีวิสต้าอยู่รึเปล่าครับ ถ้าลงแล้วตัองไปโหลดโปรแกรมอะไรมา
    เพิ่มรึเปล่าถึงจะเลือกบูทได้ ถ้าได้ละเอียดๆก็ดีครับ คือไม่เคยทำมาก่อนเลยครับ
    ขอบคุณมากๆครับ

ลงได้เลยจ้า.... ไม่ต้องติดตั้งโปรแกรมอะไรเพิ่ม เพียงแต่ลง XP ก่อน (หรือลงอยู่แล้วก็แล้วไป)
    แล้วตามด้วย vista เลือกไดร์ลงให้มันถูกก็พอละ เดี๋ยวตอนบูตเข้ามันจะให้เราเลือกเองว่าจะใช้ XP หรือ vista
    แต่จริงๆน่าจะเอา D ลง vista นะ

Comment

ถ้าผมต้องการลง 2 OS

แบบมี drive C: กับ D:

C: ลง XP ไป

แล้ว D: สามารถลง XP ได้อีกปะคับ แต่คนละ Ver. กันนะ

ถ้าลง OS ที่ D: ไปแล้ว เราจะทำการ ForMAT Drive D: ยังไงครับ

Comment

-*-

Comment

Originally posted by คนบ้าเกมส์ View Post
          ถ้าผมต้องการลง 2 OS

แบบมี drive C: กับ D:

C: ลง XP ไป

แล้ว D: สามารถลง XP ได้อีกปะคับ แต่คนละ Ver. กันนะ

ถ้าลง OS ที่ D: ไปแล้ว เราจะทำการ ForMAT Drive D: ยังไงครับ
          - ได้จ้าาาา เดี๋ยวขึ้นเมนูมาให้เลือกทั้ง2เวอร์ชั่น
          - ก็ format ปกตินี่แหละ แต่อาจมีขั้นตอนในการเข้าไปแก้ไขไฟล์ boot.ini เพื่อตัดเมนูการเลือกเข้า OS (หรือถ้ามันหายไปเองก็แล้วไป)

Comment

ผมเพิ่งลองทำครับ ในโน๊ตบุ๊คแบ่งเป็น 2 พาติชั่น C: ลง Xp ครับ ลองเลยวิสต้า โดยเลือก Drive มันจะให้เราเลือกว่าจะลง Drive ไหน มันก็ขึ้นมาทั้ง C: D: และ External HDD ที่ผมต่ออยู่ คือ G: H: แต่ผมเลือก D: ครับ ก็โอเค ปกติดี เวลาบุ๊ทมันจะถามก่อน ว่าจะเข้าตัวไหน

แต่ผมสงสัยว่า ตอนให้เลือก ทำไมมันมีให้เลือกทั้ง C: และ G: H: (External HDD) ละครับ ถ้าเราเลือกลง C: ซึ่งมี XP อยู่แล้ว มันจะไม่ตีกันหรอครับ หรือถ้าเราเลือกจะลงที่ G: H: มันสามารถลงได้ด้วยหรอครับ เพราะมันเป็น External HDD

อีกคำถามครับ การลง 2 OS แบบนี้ มีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างครับ เพราะตอนนี้คงมีหลายคนที่อยากลองใช้วิสต้า แต่ก็ยังอยากใช้ XP อยู่ เลยลงมั้นทั้งสองตัวเลย ก็เลือกเอาว่าจะใช้ตัวไหน

ขอบคุณครับ

Comment

ตอบจ้า
              Originally posted by StaNdArD View Post
              ผมเพิ่งลองทำครับ ในโน๊ตบุ๊คแบ่งเป็น 2 พาติชั่น C: ลง Xp ครับ ลองเลยวิสต้า โดยเลือก Drive มันจะให้เราเลือกว่าจะลง Drive ไหน มันก็ขึ้นมาทั้ง C: D: และ External HDD ที่ผมต่ออยู่ คือ G: H: แต่ผมเลือก D: ครับ ก็โอเค ปกติดี เวลาบุ๊ทมันจะถามก่อน ว่าจะเข้าตัวไหน

แต่ผมสงสัยว่า ตอนให้เลือก ทำไมมันมีให้เลือกทั้ง C: และ G: H: (External HDD) ละครับ ถ้าเราเลือกลง C: ซึ่งมี XP อยู่แล้ว มันจะไม่ตีกันหรอครับ หรือถ้าเราเลือกจะลงที่ G: H: มันสามารถลงได้ด้วยหรอครับ เพราะมันเป็น External HDD
              ใน C: ไดร์เดียวก็สามารถลงหลาย วินโดว์ได้ครับ เพียงแค่เปลี่ยนชื่อ Folder ให้มันใหม่ครับ เช่นลง Vista เพิ่ม ก็ใช้ชื่อ Folder ที่ลงใหม่ว่า Vista หรือลง Windows XP x64 เพิ่มอีกตัวก็สามารถลงในไดร์เดียวกันได้ แค่เปลี่ยนชื่อเท่านั้น

อีกคำถามครับ การลง 2 OS แบบนี้ มีข้อดี ข้อเสียยังไงบ้างครับ เพราะตอนนี้คงมีหลายคนที่อยากลองใช้วิสต้า แต่ก็ยังอยากใช้ XP อยู่ เลยลงมั้นทั้งสองตัวเลย ก็เลือกเอาว่าจะใช้ตัวไหน

ข้อดีคือว่า เราสามารถลบ ตัววินโดว์ที่ 2 ได้ทุกเวลาครับ แล้วเมื่อกลัมมาใช้วินโดว์ตัวเก่า ก็สามารถใช้ได้เลย โดยไม่ต้องลงวินโดว์ใหม่ทำให้เสียเวลา แล้วก็ต้องมาลงโปรแกรมใหม่อีก
              ให้คงวินโดว์ตัวแรกไว้ ฟอร์แมท แต่ตัวที่ 2 ฟอร์แมทเมื่อไรก็ได้
              ข้อเสีย ให้คนอื่นตอบดีกว่าเพราะว่านึกไม่ออก

ขอบคุณครับ

Comment

ขอบคุณมาก ๆ ครับ แต่ยังไม่เคยลอง Drive เดียวกัน เลยนึกไม่ออกว่าจะเพิ่ม Folder ใหม่ตอนไหน เพราะตอนที่ลงเสร็จ มันจะมี Folder Window ขึ้นมาอ่ะครับ

Comment

Originally posted by StaNdArD View Post
                  ขอบคุณมาก ๆ ครับ แต่ยังไม่เคยลอง Drive เดียวกัน เลยนึกไม่ออกว่าจะเพิ่ม Folder ใหม่ตอนไหน เพราะตอนที่ลงเสร็จ มันจะมี Folder Window ขึ้นมาอ่ะครับ
                  ตอนที่มันถ้าว่าจะ Delete โฟลเดอร์เก่าหรือไม่ ถ้าลบให้กด L (มั้ง ถ้าจำไม่ผิด) ถ้าเปลี่ยน Drive ให้กด Esc ถ้ากด L ระบบจะลบตัวเก่าทิ้ง แต่ถ้าเลือกไม่ลบ ระบบจะให้เราใส่ชื่อ ก็ใส่ชื่อที่ไม่ซ้ำกับตัวเก่า (อาจใช้ Win ก็ได้จะได้ไม่ซ้ำ) ลองดูแล้วจะรู้

Comment

อยากทำแบบว่า

C:เป็น XP
                    D: เป็น OSX
                    E: เก็บข้อมูล

ทำได้หรือเปล่าครับ

Comment

Originally posted by ping_za View Post
                      อยากทำแบบว่า

C:เป็น XP
                      D: เป็น OSX
                      E: เก็บข้อมูล

ทำได้หรือเปล่าครับ
                      ของผม C:xp D:Vista E:ข้อมูลครับ
                      ใช้อยู่ครับ

Comment

Working...
                      X