overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 62

Thread: เล่นเกม FPS แล้วมอาการมึนหัวอย่างแรงใครมีวิธีแก้บ้างครับ

OverclockZone Member คุณพระช่วย's Avatar

Default เล่นเกม FPS แล้วมอาการมึนหัวอย่างแรงใครมีวิธีแก้บ้างครับ

เป็นเฉพาะเกมแนว FPS เล่นไปไม่เคยเกิน 1 ชม. จะมีอาการมึนมากจนแทบอาเจียน เคยมีคนบอกว่าเพราะเฟรมเรตน้อยเกินไปก็ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะผมลองลดลงมาจนมัน smooth ก็ไม่หาย
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับค่า redresh rate หรือเปล่าต้องแก้ยังไงตอนนี้เกมดองอยู่เต็มเครื่องเล่นไม่จบซักเกม ขอบคุณครับ

OverclockZone Member zxyte's Avatar
    ระบบสุริยะจักรวาลบนกาแล็คซี่ทางช้างเผือก

เป็นไปได้ว่าท่านเกิดอาการ motion sick ครับ

อาการนี้ไม่เกิดกับทุกคนนะครับ เป็นแค่บางคนเท่านั้น

เป็นอาการเฉพาะบุคคลครับ ดีนะครับ มีร่างกายคอยเตือนว่า

"เฮ้ย เอ็งเล่นเกมมากเกินไปแล้วนะ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นมั่ง"

OverclockZone Member ed904441's Avatar

พักครับ มองต้นไม้เขียว ๆ ถ้าเป็นอีกก็ทำใจเลิกไปครับ

OverclockZone Member s4410020's Avatar

เกมอะไรครับ พยายามอย่าหันไปหันมา(ในเกม) ไปช้าๆ ซุ่มเข้าไว้ จะได้ไม่มึนครับ

OverclockZone Member คุณพระช่วย's Avatar

Quote Originally Posted by s4410020 View Post
    เกมอะไรครับ พยายามอย่าหันไปหันมา(ในเกม) ไปช้าๆ ซุ่มเข้าไว้ จะได้ไม่มึนครับ
    แนว FPS เป็นทุกเกมเลยครับ สงสัยจะต้องเลิกแนวนี้ถาวรซะแล้วเล่น DMC4 จนจะจบละไม่ยักกะเป็น สงสัยตาของผมมันปรับรีเฟรชเรตเกมที่เคลื่อนไหวเร็วๆไม่ทันแหงๆ

OverclockZone Member

ผมก็เป็นครับ

เกมแนว FPS เล่นไม่เคยจบสักเกมเลย

ผมก็รู้สึกมึนๆหัวเหมือนกัน แล้วอีกอย่างผมเล่นแล้วรู้สึกมันไม่สนุกยังไงไม่รู้อะครับ บางทีอาจเกิดจากการมึนหัวด้วยก็เป็นได้เลยทำให้เล่นไม่สนุก
    แล้วทีนี้เกมคอมส่วนมากก็เป็นแนว FPS ซะด้วยสิ

แต่ที่เล่นจบเป็น เกม gears of war กับ hellgate london ซึ่งเป็นแนว TFS ซึ่งจริงๆ มันก็คล้ายกันกับ FPS แต่ทำไมผมเล่นจบก็ไม่รู้ยังงงอยู่เหมือนกัน

โดยเฉพาะ gears of war นี่ยอมรับว่าสนุกมากครับ

ตอนเล่น gears of war กับ hellgate london แรกๆ ผมก็รู้สึกเวียนหัวนิดๆเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าว่าเวียนหัวน้อยกว่าเกมแนว FPS สงสัยเป็นเพราะสาเหตุนี้เลยทำให้เล่นสองเกมนี้จบ

ปล. เกม hellgate london ตอนเล่น สามารถ ปรับเป็นมุมองบุคคลที่หนึ่งได้ แต่ผมเล่นมุมมองบุคคลที่สามตลอดอะครับ
    Last edited by some like it hot; 11 Jul 2008 at 01:57:56. Reason: พิมพ์ผิดครับ

OverclockZone Member

เล่นได้ทุกเกมส์เลยผม เหอๆ ตั้งเปลี่ยนจอ LCD เล่นไม่มีการว่าปวดตาเลยสบายตาขึ้นเยอะ เกี่ยวไหมเนี้ย -0-

OverclockZone Member ztarwarz's Avatar

เล่นมาตั้งแต่เด็ก เลยไม่เป็นแหะ

OverclockZone Member noxi's Avatar
    รามอินทรา นิมิตใหม่

ผมเล่นชั่วโมงเดียว ก็เเย่เเล้วอะครับ หน้ามืด มือเย็น เหงื่อเเตก เเล้วก็อ้วก
    แถมเป็นทุกเกมที่มันเห็นเเต่มือ อะ

OverclockZone Member YaKuZaMaMa's Avatar

ลองเล่นบ่อยๆครับ แต่ตอนแรกๆ อย่าเล่นนานครับ ค่อยๆ เพิ่มเวลาเล่นไปเรื่อยๆ จนสายตาชิน
    แต่บางคนทำยังไงมันก็ไม่ดีขึ้นครับ สำหรับผมแล้วสบายๆ เลยเกมพวกนี้เล่นได้ชิวๆ

OverclockZone Member hurahara's Avatar

ผมก็เป็นคับFPSทุกเกมเลยแต่หนักสุดเป็นกับCrysis

OverclockZone Member TRIPPLE-X's Avatar
    บางพลีใหญ่-สมุทรปราการ

ผมเล่น COD4 ออนไลน์ เกือบทุกวัน วันละ 5-6 ชม.ไม่เป็นไรแหะ

OverclockZone Member underground1's Avatar

แล้วแต่เกมนะครับ ที่เป็น

เท่าที่เล่นมาก็มี Medal of Honor สมัย PS1

บน PC มีเกมเดียวครับคือ HL2 คิดว่าหลายๆคนก็น่าจะเป็น ฮาๆ แปลกนะ เล่นเค้าเตอร์ source engine เหมือนกัน แต่กับไม่มึน มึนเฉพาะ HL2

นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาครับ เม้าผมก็เล่นไวปกติทุกเกมนะ ไม่รุ้ว่าเกมเค้าัพัฒนามายังไง

วิธีแก้ไ่ม่มีึครับ ทนเล่นไป เดียวก้อชิน

OverclockZone Member nameless's Avatar

มองรวม ๆ ครับ อย่าเพ่งไปที่จุดใดจุดหนึ่ง

อธิบายอาจจะยากแต่ถ้าเข้าใจแล้วเล่นยังไงก็ไม่มึนครับ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

น้ำยาดมป้ายจมูกก่อนเล่น เชื่อผมดิ แนะนำมาหลายรอบแล้ว

แรกๆผมก็เป็นพอใช้น้ำยาดมช่วยแล้วมันรู้สึกมีความมั่นใจ หลังๆไม่ต้องใช้น้ำยาดมช่วยแล้ว...ชิน

OverclockZone Member sunshiro27's Avatar

ผมก็เป็นนะครับ ทั้งๆที่เมื่อแต่ก่อนชอบเกมส์แนวนี้มาก แต่ตอนนี้อายุคงมากแล้ว เลยทำให้เวียนหัวได้

ตอนนี้เลยหันมาเล่นเกมส์แนวอื่นแทนแล้วครับ

OverclockZone Member numetal's Avatar

ผมเล่น DMC4 แล้วเวียนหัว เล่นเกม fps อื่นๆ ไม่เห็นเป็นไรบางทีคุณอาจจะไม่คุ้นเคย เล่นทุกวันเดี๋ยวก็ชินเองครับ

OverclockZone Member composure's Avatar

motion sick ตามข้างบนบอกครับ

เป็นอาการที่น้ำในหู กับ ภาพที่เห็นไม่เหมือนกัน หรือ ปรับกันไม่ทัน
    แล้วร่างกายคิดว่าโดนของไม่ดี เลยทำหัวให้มึนเพื่อจะได้อ้วก
    เช่นเห็นภาพเคลื่อนที่แต่ร่างกายไม่รับรู้ว่าเคลื่อนที่
    หรือเวลานั่งรถ นั่งเรือแล้วมึน ก็มาจากเหตุผลนี้อะครับ
    (ที่เค้าบอกให้มองวิว เพื่อให้สายตา ปรับตัว ให้เข้ากับสิ่งที่ร่างกายเป็น)

ของแบบนี้ มันก็ขึ้นอยู่กับคนด้วยครับ ระดับการต่อต้านของร่างกายไม่เท่ากัน

แต่เค้าบอกว่าฝึกกันได้
    น่าจะฝึกโดยการเล่นบ่อย ๆ แหละมั้ง (อันนี้ความเห็นส่วนตัว)

OverclockZone Member gamoxzone's Avatar

ไม่เป็นอะครับ เพราะเล่นแต่เกมส์แนวนี้ตลอดเลยอ่ะ

Quote Originally Posted by some like it hot View Post
    ผมก็เป็นครับ

เกมแนว FPS เล่นไม่เคยจบสักเกมเลย

ผมก็รู้สึกมึนๆหัวเหมือนกัน แล้วอีกอย่างผมเล่นแล้วรู้สึกมันไม่สนุกยังไงไม่รู้อะครับ บางทีอาจเกิดจากการมึนหัวด้วยก็เป็นได้เลยทำให้เล่นไม่สนุก
    แล้วทีนี้เกมคอมส่วนมากก็เป็นแนว FPS ซะด้วยสิ

แต่ที่เล่นจบเป็น เกม gears of war กับ hellgate london ซึ่งเป็นแนว TFS ซึ่งจริงๆ มันก็คล้ายกันกับ FPS แต่ทำไมผมเล่นจบก็ไม่รู้ยังงงอยู่เหมือนกัน

โดยเฉพาะ gears of war นี่ยอมรับว่าสนุกมากครับ

ตอนเล่น gears of war กับ hellgate london แรกๆ ผมก็รู้สึกเวียนหัวนิดๆเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าว่าเวียนหัวน้อยกว่าเกมแนว FPS สงสัยเป็นเพราะสาเหตุนี้เลยทำให้เล่นสองเกมนี้จบ

ปล. เกม hellgate london ตอนเล่น สามารถ ปรับเป็นมุมองบุคคลที่หนึ่งได้ แต่ผมเล่นมุมมองบุคคลที่สามตลอดอะครับ

พวกมุมมองบุคคลที่ 3 ผมก็พอเล่นได้นะเล่นได้ยาวหน่อย 3-4 ชม.เลย เคยเล่น Max Payne ได้เป็นวันๆก็แปลกดีเหมือนกัน แต่ FPS นี่ไม่ไหวจริงๆ ดูคนอื่นเล่นก็ไม่เห็นมีอาการสงสัยต้องทำใจไปเล่นแนวอื่นซะแล้ว

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks