Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกม FPS แล้วมอาการมึนหัวอย่างแรงใครมีวิธีแก้บ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกม FPS แล้วมอาการมึนหัวอย่างแรงใครมีวิธีแก้บ้างครับ

เป็นเฉพาะเกมแนว FPS เล่นไปไม่เคยเกิน 1 ชม. จะมีอาการมึนมากจนแทบอาเจียน เคยมีคนบอกว่าเพราะเฟรมเรตน้อยเกินไปก็ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะผมลองลดลงมาจนมัน smooth ก็ไม่หาย
    ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับค่า redresh rate หรือเปล่าต้องแก้ยังไงตอนนี้เกมดองอยู่เต็มเครื่องเล่นไม่จบซักเกม ขอบคุณครับ

เป็นไปได้ว่าท่านเกิดอาการ motion sick ครับ

อาการนี้ไม่เกิดกับทุกคนนะครับ เป็นแค่บางคนเท่านั้น

เป็นอาการเฉพาะบุคคลครับ ดีนะครับ มีร่างกายคอยเตือนว่า

"เฮ้ย เอ็งเล่นเกมมากเกินไปแล้วนะ เอาเวลาไปทำอย่างอื่นมั่ง"

Comment

พักครับ มองต้นไม้เขียว ๆ ถ้าเป็นอีกก็ทำใจเลิกไปครับ

Comment

เกมอะไรครับ พยายามอย่าหันไปหันมา(ในเกม) ไปช้าๆ ซุ่มเข้าไว้ จะได้ไม่มึนครับ

Comment

Originally posted by s4410020 View Post
          เกมอะไรครับ พยายามอย่าหันไปหันมา(ในเกม) ไปช้าๆ ซุ่มเข้าไว้ จะได้ไม่มึนครับ
          แนว FPS เป็นทุกเกมเลยครับ สงสัยจะต้องเลิกแนวนี้ถาวรซะแล้วเล่น DMC4 จนจะจบละไม่ยักกะเป็น สงสัยตาของผมมันปรับรีเฟรชเรตเกมที่เคลื่อนไหวเร็วๆไม่ทันแหงๆ

Comment

ผมก็เป็นครับ

เกมแนว FPS เล่นไม่เคยจบสักเกมเลย

ผมก็รู้สึกมึนๆหัวเหมือนกัน แล้วอีกอย่างผมเล่นแล้วรู้สึกมันไม่สนุกยังไงไม่รู้อะครับ บางทีอาจเกิดจากการมึนหัวด้วยก็เป็นได้เลยทำให้เล่นไม่สนุก
            แล้วทีนี้เกมคอมส่วนมากก็เป็นแนว FPS ซะด้วยสิ

แต่ที่เล่นจบเป็น เกม gears of war กับ hellgate london ซึ่งเป็นแนว TFS ซึ่งจริงๆ มันก็คล้ายกันกับ FPS แต่ทำไมผมเล่นจบก็ไม่รู้ยังงงอยู่เหมือนกัน

โดยเฉพาะ gears of war นี่ยอมรับว่าสนุกมากครับ

ตอนเล่น gears of war กับ hellgate london แรกๆ ผมก็รู้สึกเวียนหัวนิดๆเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าว่าเวียนหัวน้อยกว่าเกมแนว FPS สงสัยเป็นเพราะสาเหตุนี้เลยทำให้เล่นสองเกมนี้จบ

ปล. เกม hellgate london ตอนเล่น สามารถ ปรับเป็นมุมองบุคคลที่หนึ่งได้ แต่ผมเล่นมุมมองบุคคลที่สามตลอดอะครับ
            Last edited by some like it hot; 11 Jul 2008, 01:57:56. Reason: พิมพ์ผิดครับ

Comment

เล่นได้ทุกเกมส์เลยผม เหอๆ ตั้งเปลี่ยนจอ LCD เล่นไม่มีการว่าปวดตาเลยสบายตาขึ้นเยอะ เกี่ยวไหมเนี้ย -0-

Comment

เล่นมาตั้งแต่เด็ก เลยไม่เป็นแหะ

Comment

ผมเล่นชั่วโมงเดียว ก็เเย่เเล้วอะครับ หน้ามืด มือเย็น เหงื่อเเตก เเล้วก็อ้วก
                  แถมเป็นทุกเกมที่มันเห็นเเต่มือ อะ

Comment

ลองเล่นบ่อยๆครับ แต่ตอนแรกๆ อย่าเล่นนานครับ ค่อยๆ เพิ่มเวลาเล่นไปเรื่อยๆ จนสายตาชิน
                    แต่บางคนทำยังไงมันก็ไม่ดีขึ้นครับ สำหรับผมแล้วสบายๆ เลยเกมพวกนี้เล่นได้ชิวๆ

Comment

ผมก็เป็นคับFPSทุกเกมเลยแต่หนักสุดเป็นกับCrysis

Comment

ผมเล่น COD4 ออนไลน์ เกือบทุกวัน วันละ 5-6 ชม.ไม่เป็นไรแหะ

Comment

แล้วแต่เกมนะครับ ที่เป็น

เท่าที่เล่นมาก็มี Medal of Honor สมัย PS1

บน PC มีเกมเดียวครับคือ HL2 คิดว่าหลายๆคนก็น่าจะเป็น ฮาๆ แปลกนะ เล่นเค้าเตอร์ source engine เหมือนกัน แต่กับไม่มึน มึนเฉพาะ HL2

นอกนั้นก็ไม่มีปัญหาครับ เม้าผมก็เล่นไวปกติทุกเกมนะ ไม่รุ้ว่าเกมเค้าัพัฒนามายังไง

วิธีแก้ไ่ม่มีึครับ ทนเล่นไป เดียวก้อชิน

Comment

มองรวม ๆ ครับ อย่าเพ่งไปที่จุดใดจุดหนึ่ง

อธิบายอาจจะยากแต่ถ้าเข้าใจแล้วเล่นยังไงก็ไม่มึนครับ

Comment

น้ำยาดมป้ายจมูกก่อนเล่น เชื่อผมดิ แนะนำมาหลายรอบแล้ว

แรกๆผมก็เป็นพอใช้น้ำยาดมช่วยแล้วมันรู้สึกมีความมั่นใจ หลังๆไม่ต้องใช้น้ำยาดมช่วยแล้ว...ชิน

Comment

Working...
                              X