Announcement

Collapse
No announcement yet.

การจ่ายไฟของผมเป็นไงบ้างครับ ดูไม่เป็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การจ่ายไฟของผมเป็นไงบ้างครับ ดูไม่เป็น

DeLux 450w ครับ

ดันครับดูไม่เป็นหาผู้รู้สอนดู

Comment

อยู่ที่เมนบอร์ดด้วยส่วนหนึ่งครับ
      แต่PSU ถ้าไม่นิ่งจริงๆ ก็จะแกว่งแบบนี้ครับ

Comment

ไม่รู้คับตอนเช็คอยู่ผมก็เปิดโน้นเปิดนี้ไปด้วย

Comment

ลองทดสอบดูโดยใช้โปรแกรมตัวเดียวกันดูนะครับ
          เทสแค่ 15 นาที(ขี้เกียจเทสนาน)
          บอร์ดธรรมดาๆ P5K-VM กับ E2180 ครับ
          PSU Tagan U38 ครับ
          Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:05.

Comment

ลองเอามาซ้อน Layers กันเพื่อเปรียบเทียบนะครับ

ก็ ช่วงไหนที่ idle กราฟก็จะวิ่งเป็นเส้นตรงอยู่นะครับ

ส่วนช่วงไหนที่มีการโหลด และต้องการไฟเลี้ยงซีพียูมากขึ้น มันก็ เพิ่มตาม

ผมตีเส้นสีแดงเปรียบเทียบกันระหว่าง CPU temp (ช่วงไหนที่มีการโหลดอุณหภูมิก็จะเพิ่มสูงขึ้น)
            และ Vcore นะครับ

อ่านค่ามาก็ วิเคราะห์คร่าวๆว่า ช่วง Idle ผมเซ็ทไฟไว้ที่ 1.475 ค่าที่ได้ก็ต่ำกว่าปกติเล็กน้อยคือ 1.464 - 1.465 ประมาณนี้
            พอเริ่มโหลดเข้าไป ก็ขึ้นมาตามที่เซ็ทไว้ในไบออส ไม่ค่อยมี Vdrop ครับ แสดงว่า น่าจะรันได้อย่างมีเสถียรภาพระดับหนึ่ง

แต่ถ้า ช่วงที่ต้องการโหลดมากขึ้น กราฟมันดันวูบ ตรงค่า Vcore ก็เดาได้ว่า น่าจะมีปัญหานะครับ คือ อาจจะวูบได้เพราะ ไฟไปเลี้ยง Vcore ไม่พอครับ ก็อาจจะต้องไปดันเพิ่มในไบออสอีกหน่อย

ส่วนความต่างเรื่อง PSU ขออภัยนะครับ ผมขี้เกียจเอาซัพพลายธรรมดามาลองครับ มันต้องได้แงะออกมาเลย จัดสายเสร็จแล้วขี้เกียจรื้อครับ ... แต่ที่เคยทดสอบคือ Vdrop พอสมควรและ กราฟจะแกว่งๆค่อนข้างน่ากลัวครับ เลยต้องเลือกซัพพลายดีๆใส่ให้หน่อย ถ้า วูบมาช่วง ทำมาหากินแล้ว จะไม่ค่อยสะดวกหน่ะครับผม
            Last edited by Leim; 21 Nov 2008, 15:31:05.

Comment

-*0*- เส้นไม่สวยเลยคับ สู้ RAIDMAX ผมป่าวเด๋วเอามาโชว อิอิ

Comment

มันคือโปรแกรมอะไรหลอครับจะได้ลองมั้ง

Comment

ไปนี่เลยครับ
                  http://forums.overclockzone.com/foru...C1%B9%D4%E8%A7

Comment

ส่วนตัวนี้ PSU OP650 ครับ

ถ้ามาแบบนี้คือ stable แน่นอนครับ ไม่มีแกว่ง

Comment

ช่วงเย็นๆ เดี๋ยวจะลองสลับ PSU ธรรมดาลองใส่เทียบกันดูนะครับ ว่า ผลที่ได้แตกต่างกันยังไงนะครับ

Comment

TEST 1ชม. RAIDMAX 530SS คับ อิอิ *-*

Comment

กราฟของ จขกท. นี่ ไฟ 3-5-12V น่าจะแกว่งและ ต่ำกว่าปกติไปนิดนะครับ

ถ้าในไบออส มีให้ปรับพวก LoadLine นี่ก็ enable ไว้ นะครับ จะช่วยให้ความนิ่งของการจ่ายไฟให้กับอุปกรณ์ดีขึ้นอีก เส้นกราฟก็จะ ตรงดิ่งแบบนี้แหล่ะครับ

แต่ถ้า เมนบอร์ดรุ่นที่ไม่มีให้ปรับเท่าไหร่ก็ อาจจะต้องพึ่ง PSU กับ พึ่งภาคจ่ายไฟของเมนบอร์ดอีกทีนึงครับ

โปรแกรมนี้ก็ดีครับ เอาไว้ดูเทรนของกราฟว่า แนวโน้มของไฟที่เลี้ยงให้กับอุปกรณ์นั่นมันปกติหรือเปล่า ถ้าแกว่งอยู่ในช่วงแคบๆ ไม่กว้างมากนัก ก็ไม่น่าห่วงครับ แต่ถ้า มากๆหน่อย เกิน 10 % นี่ก็เริ่มน่าห่วงแล้วครับ

ส่วนจะจ่ายไฟเต็มไม่เต็มสำหรับ PSU นี่ก็ต้องลองดูกันเองครับ ซอฟแวร์นี้รู้สึกจะวัดตรงนี้ไม่ได้เหมือนกัน
                          ก็ ประสิทธิภาพ ตามราคาครับ เราเลือกได้ตามความพอใจกับทุนทรัพย์ครับ

เดี๋ยวจะลองทดสอบดูกับ P5K-VM กับ G31M-S2L ดูครับ สองตัวนี้ไม่ไบออสมีให้ปรับเกี่ยวกับการจ่ายไฟของเมนบอร์ดได้ไม่ยืดหยุ่นเท่าไหร่ครับ
                          งานนี้ กราฟเกี่ยวกับการจ่ายไฟนี่ PSU ฟ้องพอสมควรเลยครับ ( คงจะลองกับซัพพลายบ้านๆติดเคสของ Gview แล้วกันครับ )
                          Last edited by Leim; 12 Jul 2008, 15:30:13.

Comment

ยังหาโปรแกรมไม่ได้เลยแป่ววจะลอง silverstone 500 w ดูมั้งอิอิ

Comment

เอาโปรมาให้โหลดไปลองกันครับ ถ้าซ้ำขออภัย

Download OCCTPT2.0.0a.rar Here

Comment

Working...
                              X