Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันร้อนจังเลย 820 & DQ6 @100 องศา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันร้อนจังเลย 820 & DQ6 @100 องศา

ถามหน่อยครับ ผมใช้ MB = Gigabyte DQ6 CPU = Pentium D 820 (ของหิ้ว)
    Sink CPU = เดิม เดิม ซื้อต่างหากชั้น4 พันทิพย์

Temp
    System = 40-45 องศา
    CPU = ยังไม่ทันทำไรมันเข้า windows ก็ปาไป 60 องศาแล้ว พอใช้สักพัก มันวิ่งไป 100 องศา
    แต่พอจับ sink มันก็ไม่ร้อนนะ อุ่นอุ่น

- มีคนรุ่นพี่เค้าบอกว่าถ้ามัน 100 องศา หรือcpuมันรับไม่ได้แล้ว cpu มันจะดับอัตโนมัติ
    แต่นี่มันไม่ ดับ จับ sink ก็ไม่ร้อนเท่าไหร่อ่ะครับ
    - ตอนแรกผมสงสัยว่าอาจติด sink ไม่ดีแต่พอติดใหม่ ทาสิลิโคนใหม่ ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น
    - หรือว่าตัว sencer มันเอ๋อ หรือป่าว สมมุตินะว่ามันไม่เอ๋อแล้วcpuรันเท่าไหร่จึงจะเจ้ง

คนก็ได้ช่วยหาทางออกที เคร้า มากมาก ไม่น่าเปลี่ยนค่ายเลย

ท่าทางจาใช่senserเน่า

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
      ท่าทางจาใช่senserเน่า
      หรือไม่ก็ sink ไม่แนบ cpu ก็ได้นะครับ ลองถอดมาใส่ใหม่ดูครับผม

ปล. ลองอัพเดต bios ตัวใหม่ดูก่อนอาจจะดีขึ้นครับ

Comment

อ๊าก 100 องศา - - รอต้มน้ำได้เรยงับ ^^

Comment

ซิ้งค์ไม่อุ่นนี่ แน่นอน เลยคอร์ไม่แนบสนิทกับซิงค์

Comment

Originally posted by guru View Post
            ซิ้งค์ไม่อุ่นนี่ แน่นอน เลยคอร์ไม่แนบสนิทกับซิงค์
            เห็นด้วยครับผม อีกอย่าง D820 เวลาซื้อซิงค์ เลือกที่เป็นแบบแกนทองแดงนะ อย่าไปเอาตัวธรรมดาของceleron

Comment

กด sink ไม่แน่นดัง "กริ๊ก" รึเปล่าครับ
              น่ากลัวจัง cpu แตะหลัก 100
              แต่ก็อาจเป็นไปได้ครับ ที่ sensor เพี้ยน

Comment

ลองกดแน่นๆ ให้หน้าสัมผัส Sink โดน CPU ครับแล้วลองใหม่ ถ้าเกิดยังเหมือนเดิมแนะนำ Update Bios ครับ
                -------------------------------------
                ร้อนน่ากลัวจัง

Comment

แนบซิงค์กับซีพียูไม่ติดแน่ลย - -

Comment

ผมเคยเป้นนะครับ เซลอน ร้อน70องศา ทำยังไงก็ไม่หาย เปลี่ยนวิงค์ อัพไบออส

ร้านเขาบอก บอร์ดเอ๋อ ให้ลองเปลี่ยนดู ตอนนี้เปลี่ยนบอร์ด แล้ว ร้อน38เอง

แต่บอร์ดเก่า น่าจะยังดีอยู่นะคับ เล่นได้ทั้งวัน ไม่มีปันหา นานๆจะรีสักที(รีเอง)

เปลี่ยนบอร์ดเพราะ บางทีมันรีเอง2-3ครั้งติดกัน

Comment

ซิ้งค์ไม่อุ่นนี่ แน่นอน เลยคอร์ไม่แนบสนิทกับซิงค์ เห็นด้วยกับคุณGuruคับลองเอากระดาษทรายเบอร์1000ขัดที่ซิ้งดูครับบางทีมันไม่เรียบหรือมันมีอะไรติดอยู่หลังซิ้งเลยแนบไม่สนิทลองทำดูคับ

Comment

Artic Silver5

Comment

ผมว่า บอด เอ๋อป่าวร้อน100องศา เครื่องน่าจะดับเเล้วนะครับ(ผมว่าอุณภูมิcpuมันก็ปกติเหมือนเดิมอะเเต่เป็นที่บอดป่าว)

Comment

ร้อนขนาดนั้นเลยงะ
                            ผมว่าบอร์ดเออแน่ครับ
                            เมื่อก่อนก็เคยเจอครับซื้อมาใหม่เลยเปิดไม่ติดเข้าไบออสได้
                            แต่พอไปดูอุณหภูมิใบไบออส
                            โอ้แม่เจ้า 100 องศาเซลเซียด จะบ้า
                            เข้าวินโดวส์ไม้ได้เลยรีสตาร์ดอย่างเดียว
                            ยังไงถ้ามีเซ้นเซอร์วัดอุณหภูมิอย่างอื่นนอกจะกในเมนบอร์ดลองเอามาวัดดูนะครับ
                            ปะติถ้าอุณหภูมิมากขนาดนี้เมนบอร์ดต้องสั่งปิดเครื่องหรือรีสตาร์ดแล้วนะครับ

Comment

แล้วถ้าบอร์ดไม่เอ๋อ ธรรมดาร้อนกี่องศาอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X