Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องการ Lan และ net ระหว่างคอม2เครื่องครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเรื่องการ Lan และ net ระหว่างคอม2เครื่องครับ

ตอนนี้มีคอม 2 เครื่อง อยากจะ Lan ทั้ง2เครื่องให้สามารถแชร์ไฟล์ร่วมกันได้ และต้องการให้ต่อ Internet ได้ทั้ง2เครื่องด้วย
    (ใช้แค่ครั้งละ 1 เครื่องไม่เล่น net พร้อมกัน แต่ต้องการให้ต่อ net จากเครื่องใดก็ได้) ซึ่งคอมทั้งสองเครื่องนี้อยู่***งกันประมาณ 15 เมตร
    ผมต้องซื้ออะไรบ้างครับ ที่ค่าใช้จ่ายไม่แพงมากแต่อยากให้เสถียรหน่อย

ปล.เครื่องคอมผมมันมีช่องเสียบสายแลนแค่ช่องเดียว ซึ่งได้ต่อกับโมเด็มของ true รุ่น ZyXEL Prestige 600 series อยู่ซึ่งโมเด็มมันก็มีช่องแลนช่องเดียวเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

ดันๆ ยังไม่มีใครใจดีมาตอบเลย

ขอบคุณครับ

Comment

ซื้อ hub มาต่อจาก modem แต่ก็ต้องเดินสายแลนยาวหน่อย

หรือไม่ก็หา wireless router มาต่อ แต่คอมอีกเครื่องก็ต้องมี wireless usb,pci ไว้เป็นตัวรับด้วย
      Last edited by 666; 15 Jul 2008, 21:01:01.

Comment

ใช sw ก็ได้ง่ายดีแล้วเดินสายยาวหน่อย ส่วนเรื่องเครื่อง 1 เครื่องใดเป็นตัวแม่คอยตัดคอยแจกแนนะนำใช้ซอฟแวร์เข้าช่วยดีกว่า

Comment

Originally posted by 666 View Post
          ซื้อ hub มาต่อจาก modem แต่ก็ต้องเดินสายแลนยาวหน่อย

หรือไม่ก็หา wireless router มาต่อ แต่คอมอีกเครื่องก็ต้องมี wireless usb,pci ไว้เป็นตัวรับด้วย
          ตามนี้เลยครับ ซื้อฮับมาต่อ ง่ายๆ

Comment

Originally posted by mameaw3324 View Post
            ตอนนี้มีคอม 2 เครื่อง อยากจะ Lan ทั้ง2เครื่องให้สามารถแชร์ไฟล์ร่วมกันได้ และต้องการให้ต่อ Internet ได้ทั้ง2เครื่องด้วย
            (ใช้แค่ครั้งละ 1 เครื่องไม่เล่น net พร้อมกัน แต่ต้องการให้ต่อ net จากเครื่องใดก็ได้) ซึ่งคอมทั้งสองเครื่องนี้อยู่***งกันประมาณ 15 เมตร
            ผมต้องซื้ออะไรบ้างครับ ที่ค่าใช้จ่ายไม่แพงมากแต่อยากให้เสถียรหน่อย

ปล.เครื่องคอมผมมันมีช่องเสียบสายแลนแค่ช่องเดียว ซึ่งได้ต่อกับโมเด็มของ true รุ่น ZyXEL Prestige 600 series อยู่ซึ่งโมเด็มมันก็มีช่องแลนช่องเดียวเหมือนกัน

ขอบคุณครับ
            ใช้สายแลน 1 เส้นเองครับ

ตามนี้เลยครับท่าน ทำเมื่อกี้นี้เอง เล่นได้ละทั้ง 2 เครื่อง

ขอลงลิ้งค์ไว้นะครับ

http://www.justusers.net/articles/in...anxp/lanxp.htm

Comment

Working...
            X