overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: Silicon : Sidital SXD-25 คุ้มค่าหรือไม่ ??? [Stabilizer + Line Conditioner]

OverclockZone Member คนจน's Avatar

Default Silicon : Sidital SXD-25 คุ้มค่าหรือไม่ ??? [Stabilizer + Line Conditioner]

มันเป็นทั้ง Stabilizer และ Line conditioner ในตัว

ระบบ Line Conditioner โดยวงจร Filter เป็นแบบ Second order Low-pass Filter ที่ติดตั้งอยู่ทั้งภาคอินพุตและภาคเอาต์พุต สามารถ
    กรองสัญญาณรบกวนประเภท RFI และ EMI โดยการออกแบบ Toroidal coil ให้มีค่า Inductance สูง ( ใช้ลวดทองแดงขนาดใหญ่เกินกว่าพิกัดโดย
    ไม่สูญเสีย ค่า ความเหนี่ยวนำ เพื่อจ่ายกระแสได้เต็มที่ทั้งแบบต่อเนื่องและแบบฉับพลัน ) ทำงานร่วมกับ X2 ,Y2 Capacitor และ Power Capacitor
    เพื่อเพิ่มการ กรองสัญญาณ รบกวนให้ดียิ่งขึ้น
    (ที่มา http://www.siliconthai.com/for_hi-end-SXD_thai-1.htm)

- ความสามารถด้าน Stabilizer ผมไม่ข้องใจครับ 230 volt +/- 1%

- แต่ความสามารถด้าน Line conditioner นี่ ผมสามารถหวังได้แค่ไหนครับ มันดีพอจะเทียบได้กับ Power bridge 6,8 หรือ LC2 หรือไม่ครับ ???

ของมันแพงน่ะครับ ถ้าจ่ายทีเดียว ชิ้นเดียวจบ แล้วมันดีจริง ผมก็จะพยายามกัดฟันจ่ายครับ

ขอบคุณครับ รักคนอ่าน จุ๊บ ๆ

OverclockZone Member

ถามผิดเว็ปแล้วป่ะเนี่ยคับ
    55555
    ในนี้อย่างหรูก็ enermax คับ
    55555

OverclockZone Member คนจน's Avatar

ก่อนนี้ใช้กับ ups APC BR1000i แล้วมีเพื่อนในบอร์ด thaidvd.net แนะนำมาว่า

"ups ซีรี่ย์นี้เหมาะสำหรับใช้กับ pc เท่านั้น ไม่เหมาะที่จะมาใช้ในเครื่องเสียง

เพราะรูปแบบสัญญาณที่ออกจาก inverter ของ ups ราคาระดับนี้เป็นแบบ stepped approximated sine wave

ไม่ใช่ pure sine wave แท้ ๆ เพราะจะทำให้เกิด harmonics จากการเปลี่ยนค่า peak - เป็น peak + อย่างฉับพลัน

โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับ avr ที่มีขดลวดทองแดงมาก ๆ จะทำให้เกิดความร้อนสูง ใช้ไปนาน ๆ ทำให้เสียหายในระยะยาวได้"

ไม่ทราบว่า

- ข้อความนี้จริงแท้แค่ไหน ???
    - นอกจาก com ถ้าใช้กับ LCDTV กับ xbox แล้วจะไม่เสียหายในระยะยาวไหมครับ ???

ขอบคุณครับ
    Last edited by คนจน; 12 Jul 2008 at 20:52:15.

ผมว่ามันก็ไม่ถึงกับพังหรือเสียหรอกคับ
    ไม่งั้นทุกคนก็ต้องซื้อมาใช้หมดแล้วหล่ะครับ

แต่พอไฟที่ออกมาจาก ups มันเป็น step approx sine wave จริงเหรอคับ
    เพราะไฟบ้านธรรมดาผมเคยใช้ oscilloscope วัด มันก็เห็นเป็นคลื่นๆ sine wave ปรกตินะคับ

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    ถามผิดเว็ปแล้วป่ะเนี่ยคับ
    55555
    ในนี้อย่างหรูก็ enermax คับ
    55555
    ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

Quote Originally Posted by vrthestar View Post
    ผมว่ามันก็ไม่ถึงกับพังหรือเสียหรอกคับ
    ไม่งั้นทุกคนก็ต้องซื้อมาใช้หมดแล้วหล่ะครับ

แต่พอไฟที่ออกมาจาก ups มันเป็น step approx sine wave จริงเหรอคับ
    เพราะไฟบ้านธรรมดาผมเคยใช้ oscilloscope วัด มันก็เห็นเป็นคลื่นๆ sine wave ปรกตินะคับ
    ถ้าวัดจากไฟบ้านต้องเป็น sine wave ถูกต้องแล้วครับ

รูปแบบมันจะเปลี่ยนก็ตอน "ขาออกจาก ups ในขณะใช้ไฟจาก battery (ไฟดับ)"

ไฟจาก battery ที่เป็น DC จะถูกแปลงกลับเป็น AC โดย inverter

สาเหตุอยู่ตรงนี้ครับ

ups ในระดับที่ตลาดส่วนใหญ่ใช้กัน (offline ups with stabilizer) จะใช้ inverter ที่ให้รูปแบบคลื่น stepped approximated sine wave

แต่ถ้าเป็น ups ที่เหนือขึ้นไปอีก ราคาหมื่นอัพ จะเป็น ups แบบ true online และใช้ inverter แบบที่ให้รูปแบบ pure sine wave ครับผม

อ้างอิง
    http://diy.alinkcorp.com/ups.asp
    http://forums.isxusergroups.com/thre...D=376&tstart=0

ปล. ผิดพลาดประการใด ขออภัยและโปรดชี้แน กับวงการนี้ยังถือว่าพึ่งหัดเดินครับ

ขอบคุณครับ

โอ้ว
    ความรู้ใหม่ๆ

Bookmarks

Bookmarks