Announcement

Collapse
No announcement yet.

watt 1 rms ประมาณกี่ p.m.p.o ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• watt 1 rms ประมาณกี่ p.m.p.o ครับผม

พอดีผมซื้อไมโครแลบ M-200 มาครับที่พันทิพราคา 1300 ที่เลือกตัวนี้ก็เพราะว่าเบสมันค่อนข้างรายละเอียดดีครับ ทีนี้ไอ้ตัวนี้เบสค่อนข้างดีเลยครับผมชอบลอยและเป็นลูกๆดี ส่วนตัวก็ชอบ x3 นะครับแต่ทีนี้มันโหดไปหน่อยรายละเอียดเลยดรอปลงไปมั้งอิอิ แต่ทีนี้ ลำโพง sattlelite มันค่อนข้างกระป๋องมากมาย กลางไม่ค่อยมี ปลายก็ไม่ค่อยมี -*-(เขาว่ากันว่าไมโครแลปดีแต่เบส อันดีผมว่าค่อนข้างใช่เลยแหละ - -) ทีแรกที่ฟังก็เปิดอยู่ราวๆ 4-5 ตัว ฟังแต่เบสก็เลยซื้อตัวนี้มา ทีนี้ผมว่าลำโพงคอมส่วนใหญ่มันด้อยตรง satt นี่แหละครับเพราะว่าออกแบบมาเนื้อที่จำกัดเลยทำให้มันคงจำกัด อีกหลายๆด้านในด้านการ design แนวที่หรือความถี่อะไรต่างๆนา ที่ว่ามานี้ก็จะไปซื้อลำโพง satt นี่แหละครับ made in thailand แถวบ้านนี่แหละครับราวๆ 4 นิ่วได้มั้งครับดอกซื้อเป็นตู้เลยครับคู่ละ 500 เองลองเปิดฟังดูอาจจะไม่ได้หรูหรามากมาย แต่่ !! มันฟังดูมีมิติกว่าลำโพงคอมมากกว่าเยอะเลยอ่ะครับมีท่อด้วยคาดว่ามันคงเป็นดอกลพโพงแบบพวก mid-low อะไรประมาณนี้มั้งผมก็ไม่คอ่ยชำนาญ มันยี่ห้อ kahoya อะไรเนี่ยแหละมั้งมึนๆเหมือนกัน แต่ made in thailand -*- เห็นเจ้าของร้านบอกดอกมัน 50 watt หุหุเลยว่าจะเอามาใส่แทนตัวเก่าถ้า watt ใกล้ๆกันเมื่อเทียบออกมาแล้วก็น่าจะพอไหวครับไม่น่าจะไปเป็นภาระของ amp ที่ของที่อยู่ในซัพเลยเป็นที่มาของคำถาม ^^ หุหุโม้ซะเยอะใครมีข้อแนะนำอะไรก็ยินดีครับผมหุหุ

ดันครับผม

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ
      ดัน

Comment

พวกหูทองไปไหนหมดเหว่า

Comment

ไม่มีค่าที่แน่นอนในการเปรียบเทียบครับ

เพราะแต่ละโรงงานที่ผลิตลำโพงออกมาเขาเคลมไม่เท่ากัน

watt RMS (Root Mean Square) วัตต์เฉลี่ยที่ลำโพงขับออกมา

watt PMPO (Peak Music Power Output) หรือ (Peak Momentary Power Output)

เป็นค่าช่วงสั้นๆ ที่ลำโพงสามารถขับกำลังออกมาได้สูงสุด ก่อนจะพัง

ลำโพงบางตัว 40 watt RMS ขับได้สูงสุด 400 PMPO (RMS X10)

แต่บางตัว 50 RMS ดันขับสูงสุดได้แค่ 450 PMPO (RMS X9)

เพราะฉะนั้นเอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ

แต่ส่วนใหญ่คนทั่วไปจะชอบประมาณเอา RMS X 10

เพราะมันง่ายดี RMS เติม 0 เท่ากับ PMPO

หรือ PMPO ตัด 0 เท่ากับ RMS

แต่นั่นก็อาจจะไม่ใช่ค่า RMS หรือ PMPO ที่ดอกลำโพงขับออกมาจริง เพราะแค่ประมาณ
          Last edited by zxyte; 13 Jul 2008, 15:28:38.

Comment

An ideal (100% efficient) push-pull amplifier with a 12-volt peak-to-peak supply can drive a signal with a peak amplitude of 6 V. Into an 8 ohm (see impedance) loudspeaker this would deliver:

Ppeak = (6 V)2 / 8 Ω = 4.5 watts peak instantaneous.[2]
            If this signal is sinusoidal, its RMS value is 6 V × 0.707 = 4.242 V(RMS). This voltage into a speaker load of 8 Ω gives a power of:

Pavg = (4.242 V)2 / 8 Ω = 2.25 watts average.[3

Comment

จะมาบอกว่าไม่ต้องไปใส่ใจหรอกครับ เจ้า watt PMPO นี้
              เราควรจะใส่ใจ watt RMS มากกว่า

แต่สำหรับลำโพงคอมฯแล้ว....
              คุณอาจจะไม่ต้องสนใจทั้งคู่เลยก็ได้
              เพราะอย่างไร แอมป์กับลำโพงมันก็ถูกโรงงานประกอบมาเป็นชุดเดียวกันอยู่ดี
              แค่ไปยืนดูหน้าตาแล้วก็น้ำเสียงว่าตัวใหนถูกใจคุณ(เสียงดี, เปิดดังๆแล้วไม่แตก ฯลฯ)ก็พอแล้วล่ะครับ สำหรับลำโพงคอมฯอะนะ

เจ้าค่า watt RMS เป็นค่าที่คุณจะต้องไปสนใจ ก็ต่อเมื่อคุณต้องการจะซื้อลำโพงกับแอมป์แบบแยกชิ้นนั่นแหละครับ
              ผมขี้เกียจพิมพ์ซะแล้วอะ
              แนะนำแค่ว่า โปรดเลือกให้ค่าของ watt RMS ลำโพงกับค่า watt RMS ของแอมป์ใกล้เคียงกัน (หรือเท่ากันก็ได้)ก็พอครับ

Comment

ประมาน 5.5 วัตต์พีค ต่อ 1 วัตต์อาเอ็มเอ็มเอสหรือวัตต์ใช้งาน

Comment

เอาง่ายๆครับ พวก watt pmpo 6000W เทียบกับอินทิเกรตแอมป์ดีดี watt แท้ๆRMSแค่ 100W ยังเทียบยากเลยครับ 100 watt rms รับประทานนิ่มๆ

Comment

Working...
                  X