Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรมป้องกันไวรัส ตอนนี้ของอะไร แจ่มสุดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมป้องกันไวรัส ตอนนี้ของอะไร แจ่มสุดครับ

แนะนำหน่อยครับ ช่วงนี้โดนบ่อยมากๆเลย

อยู่ที่ท่านปรับ SET เอาครับ ส่วนเรื่องโปรแกรม ท่านลองศึกษาเอาคับ ข้อดีต่างกัน

ผมใช้ BITdefender ง้าบ

Comment

ผมใช้ Nod 32 v.3 Smart Security อัพเดทตลอด...แจ่มครับ!!!...

Comment

avast กับ antivir_workstation คับ ไม่หน่วงเครื่อง ของฟรีด้วย
        bitdefender กับ kaspersky ผมว่ามันหน่วงเครื่องนิดหน่อย(ตามความรู้สึกผมนะ)
        ส่วน nod 32 ไม่รู้

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=237742

ที่จะแนะนำมาจากความเห็นส่วนตัวที่เคยได้ลองใช้งานมานาน และจะเสนอแต่ตัวที่เคยลองใช้เท่านั้น
          *ถ้าราคาของแท้ไม่ตรงหรือราคาแพง ถูกกว่า ยังไงบอกในกระทู้ได้นะครับ

Kaspersky Internet Security 7.0 & Kaspersky AntiVirus7.0

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram512*
          เท่าทีี่ลองใช้งานมาชอบมาก ลองใช้ Antivir,NOD32,Bitdef,AVG สุดท้ายก็กลับมาคบกับ Kaspersky เหมือนเดิม
          มีพลาดบ้างไม่เจอแต่เป็นเรื่องปกติของโปรแกรมป้องกันไวรัสทุกตัว
          ชอบตรงหน้าตาโปรแกรมทำออกมาสวย เข้าใจง่าย ปรับแต่ได้เยอะและไม่ยาก
          แต่สแกนนานไปหน่อย+ดักจับ rootkit ไม่ดีเท่า AVG
          โปรแกรมตัวนี้ไม่ค่อยดังเท่า NOD32 หรือ AntiVir เพราะโดน Blacklist ได้ง่าย อาจจะยุ่งยากสำหรับคนที่ไม่ค่อยรู้วิธีแก้ปัญหา และหน่วงเครื่องมากพอสมควร จนเครื่องคอมที่ไม่แรง อาจจะเลิกคบ
          ของแท้ใช้งานได้ 3 User KAV 580บาท KIS 690บาท น่าจะราคานี้
          [ไอ้พวกCrackเป็นไม่ต้องอวดรูปมากนะครับ ระวังจะโดนจับ...]

Avira AntiVir Premium 8.1

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram256*
          ร่มแดงเรียกว่าดังไม่แท้ NOD32 แต่อาจจะไม่เป็นที่แพร่หลายเหมือน NOD32 เพราะคีย์ Blacklist ง่ายเช่นกัน
          ระบบโปรแกรมทำออกมาใช้งานง่าย ไม่ยุ่งยาก
          ตอนที่ใช้งานอยู่ ชอบตัวนี้มากเหมือนกัน ตรวจจับไวรัส โทรจันได้ดีทีเดียว
          ตัวฟรี ก็ ok นะครับ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าของฟรีจะใช้งานได้ดีเหมือนตัวเสียเงิน

AVG AntiVirus 8.0

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram256*
          ตัว AVG พึ่งมาดังแบบเป็นที่รู้จักปีที่แล้ว มาแรงเรื่อยๆ จากการแนะนำต่อๆกันเหมือน NOD32
          ตรวจจับไวรัสได้ค่อยข้างดี จับ rootkit ได้ดีมาก อัพเดตไว แต่ตัวโปรแกรมปรับแต่งได้น้อยมากๆ
          แล้วเวลาเจอจะไม่ถามว่าให้ลบหรือไม่ลบ แต่มันจะลบให้เลย
          และ ตรวจจับพวก Crackของโปรแกรมไปด้วย เวลาสแกนเสร็จก็ไปกู้พวกโปรแกรมคืนกลับมาด้วยล่ะ
          ถ้าปรับแต่หน้าตาโปรแกรมกับส่วนปรับแต่งให้ละเอียดหน่อย จะน่าใช้งานมากตัวหนึ่ง
          เลิกใช้เพราะเหตุผลส่วนตัว

Eset NOD32 Smart Security 3.0

แนะนำสเปกคอมทีี่ใช้ CPU1.0Ghz* ram512*
          NOD32 เป็นที่นิยมมานาน 4 - 5 ปี แล้ว จากการแนะนำจากเว็บพันธทิพย
          โปรแกรมรูปแบบเข้าใจง่าย ใช้งานไม่ยาก ตอนนี้เรียกว่าคนนิยมมาก จนเหมือนกับติดเป็นค่านิยม
          เราเลิกใช้ตอน 2.7 เพราะมันพลาดอย่างแรง โดนไวรัสเล่นจนข้อมูลเครื่อง
          ตอนนั้นเลยได้ลองใช้ KAV 6.0 ทำให้หลงรักกับเธอ [55+]
          NOD32 ตัวใหม่ตัวนี้เราอาจจะยังไม่ได้ใช้งานได้เต็มที่ เพราะ คบ KIS7.0 อยู่
          ตัวนี้ของแท้มีจำหน่าย แต่ราคา 799 บาท

Comment

kaspersky คับ ลองใช้ดูแล้วท่านจะรุ้

Comment

ผมใช้ NOD32 v3+Spybot Destroy ใช้มาเกือบปีแระ ยังไม่เจอไวรัสมากวนใจ

Comment

ระวัง AVG ละผมโดนมาสดๆเมื่อวานซืนมันตรวจไม่เจอ auto run กับ scripts VBS
                บังเอิญเครื่องผมเปิด show supper hidden ไว้เลยเห็นมันแว้ปนึงก่อนที่มันจะรันสั่งซ่อนตัวเองไป

อยากลองก็ข้างล่างเลยครับผมแปลงมันเป็นไพล์ note pad แล้ว (nod จับได้ตั้งแต่เป็น note pad (แค่ทำนายว่าเป็นไวรัส)/ anti vir (ทำนายว่าเป็นไวรัสเช่นเดียวกัน)จับได้ตอนแปลงเป็น .inf/.vbs
                AVG 8 ไม่เจอไรเลยแถมปล่อยมันเข้าเครื่อง - - หมดศรัทธาเลยตู)

ปล.ใครจะเอาไปทดสอบ anti virus ก็เปิดด้วย note pad แล้วเซพเป็น autorun.inf กับ mskernel32.vbs แต่ระวังอย่าให้ 2ตัวอยู่ด้วยกันละไม่งั้น ไพล์ word/powerpont/excel/pdf คุณโดนซ่อนหมดแน่

ปล. Use at your own RISK!! แปลง่ายๆ ตัวใครตัวมัน 55555
                Last edited by LigerZero; 18 Aug 2008, 11:08:36.

Comment

จัดไปครับ

แค่กดจะโหลดก็ขึ้นเตือนแหละ...

Comment

เช่นกันคับ
                    Attached Files

Comment

สงสัยมีแต่ AVG ไม่เจอมั้งขนาดทำเป็น note pad เค้ายังเจอกันหมด ใครใช้ AVG ลองหน่อย เพราะ AVG ผมอาจจะเดี้ยงก็ได้

ปล.ข้างบนไม่ลอง หมาย่าง 3 เหรอ เปิด/ปิด/เรียกbookmarkไวกว่า 2 นะแถมระบบต่างๆดูดีกว่าเยอะโดยเฉพาะ security (แต่เล่นเน็ทไวกว่า 2 ไหม ผมไม่รู็้สึกว่ามันต่างแต่คนอื่นบอกต่าง)กดโหลดจาก sig ข้างล่างผมเลยก็ได้
                      Last edited by LigerZero; 13 Jul 2008, 16:21:12.

Comment

มันมาแระ

Comment

สำหรับผม add-on บ้างตัวใช้กับ หมาไฟ3 ไม่ได้เลยยังไม่เปลี่ยนครับ

Comment

งืมๆๆ ผมก็รอบางอันอยู่(รอจนเลิกรอไปละเพราะมันไม่สำคัญเท่าไหร)

Comment

ผมใช้ Nod อยู่อะครับ คงจะดีหุหุ

Comment

Working...
                              X