Announcement

Collapse
No announcement yet.

-----> Core Temp โปรแกรมวัดความร้อนซีพียูที่แม่นยำที่สุดในโลก!!!!!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• -----> Core Temp โปรแกรมวัดความร้อนซีพียูที่แม่นยำที่สุดในโลก!!!!!!!

Core Temp 0.99.1
    โปรแกรมวัดความร้อนซีพียูที่แม่นยำที่สุดในโลก!!...ทำไมผมถึงกล้าพูดอย่างนั้นเพราะโปรแกรม Core Temp มันจะวัดค่าความร้อนจากแกนกลางของซีพียูเท่านั้น! ไม่มั่วเหมือนบางโปรแกรมที่วัดจาก sensor รอบๆ ซีพียูหรืออยู่ใต้ซีพียู ซึ่งพอโดนลมจากฮีตซิงก์แล้วมันก็วัดผิดพี้ยนแสดงผลต่ำเกินจริง

Core Temp ใช้หลักการอ่านจาก sensor แกนซีพียูที่มีเทคโนโลยีจับความร้อนอยู่แล้ว (ซีพียูตั้งแต่ปี 2006 เป็นต้นมา) ฉะนั้นค่าที่ได้จึงแม่นยำมากๆ ที่สำคัญตัวโปรแกรมสามารถบอกค่าความเร็วซีพียู ค่าความเร็วบัส แรงดันไฟ และรายละเอียดปลีกย่อยอีกหลายรายการ ซึ่งเรียกได้ว่าถ้าใครจะมาหลอกเราว่าซีพียูตัวนี้เป็นแบบนี้ๆ หมดสิทธิครับ เพราะโปรแกรมมันอ่านค่าโชว์อ๊อกมาซะอย่างนั้นฮ่าๆ

แต่ที่ผมชอบสุดคือ มันสามารถแสดงความร้อนซีพียูบริเวณ Taskbar ได้ด้วยครับ เราไม่ต้องเปิดโปรแกรมอะไรเลย เพราะมันจะมีตัวเลขวิ่งวนไปเรื่อยๆ เพื่อแสดงความร้อนของซีพียูในแต่ละคอร์นั่นเองครับ

จริงรึเปล่าเนี่ย กล้วยทอดแล้ว !!!

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

งั้นผมก็คงจะมีโปรแกรมวัดที่แม่นที่สุดในโลก 3 ตัวคับ อุณหภูมิของ CoreTemp กับ Everest เท่ากัน
        แต่ RealTemp ไม่เท่า ต่างกัน 10 องศา ที่มันต่างกันเพราะว่าค่า TjMax ต่างกัน 10 องศาคับ อิอิ
        สรุป มันวัดได้เท่ากันหมดเลย ถ้าปรับ TjMax ของ RealTemp ไปที่ 105 เท่ากับ 2 โปรแกรม

Comment

อ้าว.... จัดไป

Comment

ยังไงก็ ดีนะ มีให้เลือก

ฮ่าๆ

Comment

ดัน.....

Comment

Tj max คืออะไรเหรอครับ ของผมไม่ยักกะมี

Comment

เอาปรอทไปจิ้มมันเลย

Comment

ใช้มานานหลายเดือนละโปรแกรมนี้

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                      ใช้มานานหลายเดือนละโปรแกรมนี้
                      ใช้แล้วผลเป็นอย่างไรบ้างล่ะครับ ไม่เห็นบอกผลมาเลย จะได้เป็นการยืนยันไปในตัวว่าจริงหรือไม่ประการใด

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                        ใช้แล้วผลเป็นอย่างไรบ้างล่ะครับ ไม่เห็นบอกผลมาเลย จะได้เป็นการยืนยันไปในตัวว่าจริงหรือไม่ประการใด
                        ผลได้ตามนี้ครับ
                        Last edited by อิมพีเรียล; 18 Aug 2008, 01:38:27.

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                          งั้นผมก็คงจะมีโปรแกรมวัดที่แม่นที่สุดในโลก 3 ตัวคับ อุณหภูมิของ CoreTemp กับ Everest เท่ากัน
                          แต่ RealTemp ไม่เท่า ต่างกัน 10 องศา ที่มันต่างกันเพราะว่าค่า TjMax ต่างกัน 10 องศาคับ อิอิ
                          สรุป มันวัดได้เท่ากันหมดเลย ถ้าปรับ TjMax ของ RealTemp ไปที่ 105 เท่ากับ 2 โปรแกรม

ชอบตัวที่ฝังไปกับ gaกjet ของ windows vista อะท่านไม่ทราบหาได้จากไหนครับ

Comment

Working...
                          X