Announcement

Collapse
No announcement yet.

ATI 3850 เขียนโปรแกรมsketchupกระตุกมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ATI 3850 เขียนโปรแกรมsketchupกระตุกมาก

ผมใช้กราด์จอของATI3850/512/DDR3แต่ทำไมเวลาเขียนโปรแกรมsketchupกระตุกมาก
    ไม่สามารถเขียนเส้นยังไม่ได้เลยคับ รบกวนผู้รู้ช่วยทีคับ (ต้องถอนไดร์เวอร์ออกถึงจะเขียนได้คับ)
    ทำไงดีอะคับ

เมื่อก่อนใช้การ์ดจออะไรครับ แล้ววินโดว์อะรไรด้วย

Comment

เครื่องประกอบใหม่คับcpu Q6600/2.4 บรอด์asus p5k-c /RAM DDR2 800MHz 4 Gb /HD400gb sata2/power tagan400w/window xp ลงทั้งsp2และsp3คับ ตอนนี้ต้องใช้ออนบอรด์คับ

Comment

ลองลงเเต่ตัว ไดร์เวอร์ดูครับ (8.6นะ)

CCC ไม่ต้องไปลงมัน

Comment

ไม่หายอะคับ

Comment

ในฐานะที่ใช้ sketchup และ 3d software อยู่พอสมควร จากการศึกษาหาความรู้+สอบถามผู้ที่ทำงาน 3D ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยมีใครใช้ ati กันสักเท่าไหร่ ถึงจะเป็น fireGL ก็เถอะ

เหมือนกับปัญหาอยู่ที่เจ้า driver ati นั่นแหละ ที่ทำให้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยนิยมกัน ผมเองเกือบจะลองเปลี่ยนไปใช้ ati อยู่ครั้งหนึ่งสมัย ati2650 มั้ง พี่ที่พันทิพย์เชียร์เนื่องจากราคาถูกแต่สุดท้ายก็ต้องตัดใจเพราะเจ้า driver ของ ati นี่แหล่ะ ทาง amd ก็แก้ไม่ตกเช่นกันเห็นเค้า comment กันเยอะ

ล่าสุดกำลังจะซื้อ com ใหม่พี่เค้าก็เชียร์ 4850 อีกเช่นเคย เกือบเคลื้อมไปเหมือนกัน แต่สุดท้ายก็ตัดใจรอ 9800 lot ใหม่ดีกว่า ราคาพอกัน ถึงแม้จะแรงน้อยกว่า แต่ก็สบายใจเวลาทำงานดี

ถ้าให้แนะนำทางออกก็
            1.ถ้าพึ่งซื้อมาไม่นานลองขอเปลี่ยนกับทางร้านดูอาจจะโชคดี แนะนำให้เพิ่มspecสูงอีกนิดหมายถึงเพิ่มเงินและให้เหตุผลกับเขาไป ว่าอยากเปลี่ยนเป็น nvidia (เคยใช้ได้ผลตอนซื้อเครื่องคราวที่แล้ว)
            2.ลงขายได้เลยเพราะ อาจจะเสียเวลาแก้ปัญหา และอาจจะแก้ไม่ได้ก็ได้ อาจเสียเวลาทำงานไปเปล่าๆ เพราะเท่าที่เคยเจอถ้าเป็นอาการนี้ ผมเดาว่า
            hardware uncompatable กับ software ครับ
            ถ้าซื้อใหม่ก็ nvidia อย่างเดียวครับ แนะนำ 8800 ตัวใหม่ที่กำลังจะออกเพราะประหยัดไฟกว่าตัวเดิม(กระบวนการผลิตใหม่) ลองหาอ่านเอาในweb นี้แหล่ะคุ้นๆ

3.แนะนำสำหรับคราวต่อไปถ้าจะซื้อ ati ลอง ไปร้าน net ที่เค้าใช้ ati ตัวนั้นๆ และลองขอเค้าลง sketchup เพราะต้องทำงานเร่งด่วน บอกเค้าลงได้เพราะfree ที่ผมตัดใจจาก 4850 ก็วิธีนี้แหล่ะครับ
            Last edited by morph; 13 Jul 2008, 21:42:33. Reason: เพิ่มเติม

Comment

แรงแต่มีปัญหาเยอะก็ไม่ไหวนะ คิดหนักเลยเรา
              ต้องรอ nVidia ลดราคาอย่างเดียวเลย

Comment

จริงๆแล้วถ้าทำงานควรใช้การ์ดจอที่เป็น FireGL มากกว่านะเพราะรองรับ openGL ซึ่งจะเป็นคนละแบบกะการ์ดจอเกมที่รองรับ DirectX เรีัยกได้ว่าคนละจุดประสงค์การใช้งาน

Comment

งั้นแบบนี้จะใช้ ATI กับ 3D studio หรือโปรแกรม 3D อื่นๆ ไม่ดีเท่า nvidia นะซิครับ

Comment

งานแบบนี้ เขียวเค้าคำนึง

Comment

Originally posted by badwat View Post
                      เครื่องประกอบใหม่คับcpu Q6600/2.4 บรอด์asus p5k-c /RAM DDR2 800MHz 4 Gb /HD400gb sata2/power tagan400w/window xp ลงทั้งsp2และsp3คับ ตอนนี้ต้องใช้ออนบอรด์คับ
                      p5k-c มี vga ออนบอร์ดด้วยเหรอครับ อิๆ

Comment

p5k-c มี vga ออนบอร์ดด้วยเหรอครับ อิๆ
                        เอาเเล้ว

Comment

มีปัญหาก็อย่าใช้เลยครับ

ไปเลยครับใช้nvidiaเลยจะได้มะมีปัญหาถ้ามีตังเยอะนะคับ

แต่ผมใช้atiมันถูกดีใช้มาก้ไม่เห็นเป็นไร

atiขวัญใจคนยากจน

อยากให้เกมส์ซัพพอท ati เยอะๆจังเลย

เห็นเล่นเกมส์ไรโฆษนาแต่ nvidia งะ

Comment

ผมว่าอาจเป็นที่ windows ก็ได้นะครับ
                            เพราะผมเคยใช้ XP SP3 แล้วปัญหามากมาย ตอนนี้ ได้ลงวินโตว์ใหม่มาที่ SP2
                            เหมือนเดิมแล้ว
                            แล้วผมใช้โปรแกรมนี้กับ ATI HD2600Pro ของผม ก็ไม่เห็นมีปัญหานิครับ

Comment

ผมใช้ ATI ทำ 3d มาหลายปีแล้วยังไม่เคยเจอปัญหาเลยครับ ใช้ตั้งแต่ 9550 จนตอนนี้ใช้ 3650 ก็โอเคดีนี่ครับ ใช้ตั้งแต่Softimage ยัน Maya ก็ลื่นดี Scene หนักๆ เช่นเมืองหลายแสนโพลีกอน ก็ยังเอาอยู่เลย
                              แนะนำให้ลองดูว่าเปิดคำสั่งบางตัวที่กินกำลังเครื่องอยู่หรือปล่าว เช่นพวก Preview Shader ต่างๆ
                              ไม่จำเป็นต้องใช้ Quadro หรือ FireGL หรอกครับ ถ้าไม่เรนเดอร์มโหฬารจิงๆ

Comment

Working...
                              X