Announcement

Collapse
No announcement yet.

การปล่อย HD4850 กับHD 4870 ออกมาเร็วเกินไปไม๊

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การปล่อย HD4850 กับHD 4870 ออกมาเร็วเกินไปไม๊

คิดว่าการปล่อย HD4850 กับHD 4870 ออกมาเร็วเกินไปไม๊ ครับทั้งที่รู้ว่าตัวการ์ดมันร้อนมาก 60-80 องศา รึมากกว่า ก็ยังปล่อยออกมา ทั้งที่ น่าจะทำให้มันเย็นกว่านี้อีกซักนิดไม่เกิน60องศาแล้วค่อยปล่อยออกมา เพราะมีหลายท่านที่ซื้อมารึว่ากำลังจัซื้อก็จะต้องมากังวลเรื่องความร้อนของมัน จริงอยู่บางท่านบอกว่า ร้อนก็ซื้อ ซิงค์ มาใส่แต่บางท่านไม่มีกำลังทรัพย์พอ คิดเล่นๆว่า ATI เอาเปรียบผู้บริโภครึเปล่า
    ส่วนตัวนะครับ ก็ยังอยากได้ HD 4850 อยู่ไม่เปลี่ยนใจแน่ แต่แค่สงสัยน่ะครับ

..........คงต้องเผื่อเงินไปซื้อ ซิงค์มั้งครับ

ปกติการ์ดระดับสูงก็ต้องมีความร้อนเป็นธรรมดาครับ บ้านเราอูณภูมิก็นะ ร้อนอิ๊บอ๋าย

Comment

ผมว่าจริงครับ ที่ว่าปล่อยออกมาเร็วไป คงรีบปล่อยออกมาตัดหน้า nvidia แต่เรื่องความร้อนก็ไม่ใช่ปัญหาใหญ่ เพราะแก้ง่ายๆด้วยการปรับรอบความเร็วพัดลมเอา

ส่วนเรื่องเอาเปรียบ ผมว่าไม่นะ ตรงข้ามซะอีก คือราคาเป็นมิตรกับผู้บริโภคมาก แถมยังเป็นการหักหน้า nvidia อีกด้วย เพราะในการ์ดราคาที่เท่ากัน ของ ati กลับแรงกว่ากันเยอะ จน nvidia นั่งไม่อยู่ ต้องรีบออกมาปรับราคาการ์ดของตนเองทันที

Comment

ผมว่า คนมีตังซื้อHD4850 กับ 4870 ก็น่าจะมีเงินซื้อ sinkนะครับ hr-03 ตัวละ 1500เอง hd4870 ราคาตั้ง11200

Comment

ht-03 gt ตอนนี้ ของหมดมั่ง...

Comment

สมัย ref. ของ HD3850 ออกมาไหม่ๆ ร้อนตับแตกแบบนี้อยู่แล้วครับ

Comment

ที่เค้าเอาออกมาขายและทำsink แบบนี้ และความร้อนเท่านี้ ก็หมายความว่า ตัวsinkเดิมๆ ของมัน สามารถ รองรับความต้องการเท่าที่จำเป็นแล้ว และเค้าก็คงรู้อยู่แล้วว่ามันจะต้องมีอุณภูมิเท่านี้ แต่เป็นอุณภูมิที่การ์ดสามารถทนได้และสามารถทำงานได้ปกติ จึงไม่ใช่การเอาเปรียบผู้บริโภคหนะครับ(ก็เหมือนCPU intel/AMD sinkเดิมๆก็ใช้งาไนด้ปกติ ที่ความเร็วเดิมๆ แม้มานจะร้อนกว่าsink พิเศษที่นำมาเปลี่ยน เข้าข่ายเดียวกันคือ ออกแบบมาให้ทำงานได้พอเพียงที่ตัวhardware ต้องการ ไม่มากและไม่น้อยเกินไป)

ดังนั้น ซื้อมาก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนsink ก็ใช้ได้ปกติครับ 3870ผมก็ยังใช้sinkเดิมๆอยู่ ไม่เห็นจาเป็นปัญหาอาไรครับ ไม่เปิดแอร์เวลาเล่นเกมก็ไป58 59

Comment

Originally posted by Wizardmans View Post
                สมัย ref. ของ HD3850 ออกมาไหม่ๆ ร้อนตับแตกแบบนี้อยู่แล้วครับ
                มั่วแล้ว ออกจะเย็น ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆจำได้
                48นี่รีบออกมาจริงๆนั่นแหละ แต่อย่างว่าเรื่องเงินๆทองๆ ออกมาจังหวะที่ขายได้แบบนี้ใครจะไม่รีบ
                ให้มีข้อเสียซักข้อซี่ต่อให้Nvidiaช่วงนี้บ้าง ถ้า ถูก แรง เย็น จะดีเกินไป

Comment

Originally posted by tarantula View Post
                  มั่วแล้ว ออกจะเย็น ซื้อตั้งแต่ออกใหม่ๆจำได้
                  48นี่รีบออกมาจริงๆนั่นแหละ แต่อย่างว่าเรื่องเงินๆทองๆ ออกมาจังหวะที่ขายได้แบบนี้ใครจะไม่รีบ
                  ให้มีข้อเสียซักข้อซี่ต่อให้Nvidiaช่วงนี้บ้าง ถ้า ถูก แรง เย็น จะดีเกินไป
                  3850ตัวref. ร้อนครับ ผมใช้มา2 ยี่ห้อ สติ๊กเกอร์กรอบลอกหมด ถ้าไม่ปรับรอบพัดลมปล่อยAuto
                  ร้อนพอๆกับ4850

Comment

ออกมาก่อนก็ดีครับ ได้เล่นก่อน...........ผมไม่วอร์รี่เลยครับเรื่องความร้อนเพราะ Duorb เอาอยู่ครับ

Comment

ดีออกนะครับ ซื้อกาดจอแถมฮิทเตอร์+เตาย่างบาบิคิว (เวลาหน้าหนาวผมจะเปิดคอมทิ้งไว้ไนห้องงับ อุ่นดี)

Comment

ก็ดีกว่าไปซื้อ GTX260 GTX280 หล่ะคับ

Comment

Originally posted by damned View Post
                          ก็ดีกว่าไปซื้อ GTX260 GTX280 หล่ะคับ
                          ตามนั้นเลยครับ เหอะๆ 4870 + ซิ้ง = 13000 เหอะๆ
                          GTX 260 = 15000
                          GTX 280 = 20000 << ใครว่ามันไม่ร้อน พอๆกานเลย
                          เอิ๊กๆ
                          Last edited by intheworld; 14 Jul 2008, 10:49:55.

Comment

ถ้าไม่ oc ก้อคงไม่มีปัญหามั้งครับผมว่า บ.ใหย่ขนาดนั้น คงต้องเทสมาแล้วระดับนึง

Comment

อย่าลืมว่าประเทศที่ทดสอบและผลิต เค้าไม่ใช่เมืองร้อนแบบเรานะครับ

Comment

Working...
                              X