Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบ ทีครับ ปัญหา Cpu Z ใน S41 ด่วน!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบ ทีครับ ปัญหา Cpu Z ใน S41 ด่วน!!

ตามรูปเลยครับ

ผมใช้ s41 CPU Core2Duo T5550 1.83 Ghz

ทำไมเวลาเปิด CPU Z มันขึ้น แค่ 988 Mhz อ่ะครับ ซึ่งมันควรจะเหน 1.8+ นิน่า

จะเข้าไปปรับ ใน bios ก้ไม่เหนมี โหมด ตัวคูณ ให้ปรับ

ทำไงดีครับ แก้ยังไงดี ช่วยทีนะครับ ซื้อมาไม่กี่วันเอง จะได้เอาไปแครมทัน !!
    Attached Files

ผมคิดว่า ปัญหาน่าจะอยู่ที่ soft ware แต่ทำไมเชคใน system แล้วมันดันได้ 900+ mhz ด้วยหว่า

จะเข้าไปปรับตัวคุณก้ไม่เหนมี ฟังชันให้ปรับ เลย แก้ยังไงครับ ช่วยทีนะครับ

Comment

ช่วยทีค้าบบบ

Comment

ไม่เป็นปัญหาอะไรหรอก มันเป็นการปรับตัวคูณอัตโนมัติของ cpu ครับ เพื่อช่วยประหยัดพลังงาน เมื่อเวลามีงานน้อยหรือ work load น้อย ถ้าลองรันโปรแกรมอะไรหนักๆ แล้ว cpu ยังวิ่งไม่เต็มความเร็วอีก อันนี้น่าจะมีปัญหาแล้วครับ

Comment

ปรกติครับ แต่ถ้าอยากให้วิ่งเต็มตลอดก็ไปปรับตรง power option ให้เป็น high performance แทน

Comment

ปรับตรงไหนหรอคับ ลองปรับ power ให้เปน max battery แล้ว เลขก้ยังเท่าเดิมอ่า

Comment

ไม่ใช่ max ครับ ปรับเป็น Home Office ก็ได้แล้วล่ะครับ

ปรับแต่ละครั้ง restart ด้วยครับ

Comment

เรื่องปกติครับพี่น้อง เวลาที่ไม่ใช้เครื่องหนัก ตัว CPU ของ Notebook มันก้อจะลดการทำงานลง

เพื่อประหยัดพลัง และ ความร้อนครับพี่น้อง

Comment

เรื่องการปรับโหมดcpu ครับ อย่าซีเรียสเลยย ไม่มีไรต้องคิดมาก เดี๋ยวเวลา FULL LOAD มันก็วิ่งเต็มเองและครับ
                  ปล ตามข้างบนเลยย ถ้าอยากให้ วิ่งเต็มตลอก ก็ปรับเป็น High performance นะครับ

Comment

ปกตินี่ครับ

เครื่องผมตั้ง high performance มันยังลงเป็นบางครั้งเลย

Comment

ลองrunอะไรโหดๆดูสิครับ
                      แล้วจะเห็นตัวเลขวิ่งขึ้นลงได้^^

Comment

ตามนั้นครับผม โหมดประหยัดพลังงานและความร้อน ของ cpu ครับผม ถ้าอยากให้ 100% ก๋ทำตามที่เพื่อนๆๆ ข้างบนว่าครับผม

Comment

ลองขยับๆเม้าเร็วๆดูครับ ขึ้น 100% แน่

แค่ขยับ mouse นี่กิน CPU เยอะนะครับ เผื่อใครไม่รู้ ^^''

Comment

Working...
                          X