Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลองลง OSX กับ AMD Phenom ....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลองลง OSX กับ AMD Phenom ....

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมไหม ?

* SPec ตามลายเซ็นต์ครับ จะพอลงได้ไหม คือเท่าๆ ที่อ่าน ๆ ข้อมูลมา มันจะเสถียรมากกว่าถ้าใช้กับ CPU INTEL เเต่อ่ะนะเด็ก AMD อยากลอง..

*ขอข้อมูลท่าน ๆ ที่ลองลงเเล้วหน่อยครับติดปัญหาอะไรกันบ้าง
    *ตอนนี้กังวลเรื่อง RAID เพราะต่อ RAID 0 ไว้
    *กลัวปัญหา Driver ของ AX78 กับ ATI
    *ตอนนี้ไ้ด้ .Mac Leopard Kalyway 10.5.2 for Intel & AMD มา

สอบถาม :

* จริงเเค่ใหนว่า DVD-ROM กับ HDD ต้องเป็น IDE ท่านั้น
    * DRIVER ส่วนใหญ่ของ AMD ไม่ค่อย Support
    * มี OSX Ver ไหนท่าน ๆ เคยลงเเล้ว Work สุดกับ AMD

สาเหตุที่จะลอง
    * ตอนนี้ใช้ Vista SP1 เเล้วไม่มีไรทำเลยไป Download Theme OSX มาลง รู้สึกชอบ เพราะมันดูใช้งานง่าย เเละภาพสวยกว่า Vista เยอะเลย ^ ^"
    * ยังไงใครมีความรู้มาเเชร์กันได้ เผื่อทำสำเร็จจะำได้เอามา Preview ให้อ่าน

ผมไม่เคยลองกับ AMD นะครับ แต่เคยลงกับ Intel สเป็ก

E7200 @3.5GHz
    NVIDIA 6200TC
    P35+ICH9R เซ็ตเป็น Native IDE

1. ไดร์เวอร์การ์ดจอไม่สามารถทำงานได้ตามปกติ คือปรับความละเอียดได้สูงสุดแค่ 1024*768
    2. เสียงมีอาการขาด ๆ หาย ๆ

แต่ตอนลงผมเห็นไดร์เวอร์มีให้เลือกนะครับ AMD INTEL NVIDIA ATI เลือกได้ครับ

เรื่อง driver ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ ส่วนเรื่อง RAID ผมลองบน ICH9R ปรากฏว่าไม่รองรับครับ (แป่ว)

เรื่อง HDD SATA น่าจะใช้งานได้ครับ เพราะยังไงก็เห็นเป็น IDE อยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหา ลองเลยครับ

ปล. ผมลองกับ Kalyway ครับ ^^

Comment

อยากเล่นมั้งอะ

Comment

Leopard Kalyway 10.5.2 น่าจะเห็น sata แล้วมังครับ แต่ CD ที่เป็น sata ตัวนี้ต้องลองครับ ส่วน raid ไม่ต้องหาครับ รู้สึกจะไม่มี 100%(ทำมันไม่ทำให้ลองรับมังก็ไม่รู้ ส่งใสพี่แกยิ่งในความเสถียนของโปรแกรม กะ ฮาร์ทแวร์)
        ปล.ผมเคยลองตอนเครื่อง 3.0E 478 นะครับ แต่ตอนนั้น ยังเป็นรุ้นเก่า ลงแล้วสวยมากครับ แต่ใช้ได้ครึ่งวันลบลง วินโดวส์เหมือนเดิมดีกว่า อิอิ(แบบว่างงครับ)วันใหน mac ใช้เล่นเกมส์ได้แยะๆแล้วค้อยว่ากัน

Comment

ลงก็น่าจะลงได้ แต่กลัวว่า OSX มันไม่ยังไม่ support hardware บางตัว

Comment

OK ต้องลอง ๆ ๆ ๆๆ

Comment

Originally posted by Tayajai View Post
              ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมไหม ?

* SPec ตามลายเซ็นต์ครับ จะพอลงได้ไหม คือเท่าๆ ที่อ่าน ๆ ข้อมูลมา มันจะเสถียรมากกว่าถ้าใช้กับ CPU INTEL เเต่อ่ะนะเด็ก AMD อยากลอง..

*ขอข้อมูลท่าน ๆ ที่ลองลงเเล้วหน่อยครับติดปัญหาอะไรกันบ้าง
              *ตอนนี้กังวลเรื่อง RAID เพราะต่อ RAID 0 ไว้
              *กลัวปัญหา Driver ของ AX78 กับ ATI
              *ตอนนี้ไ้ด้ .Mac Leopard Kalyway 10.5.2 for Intel & AMD มา

สอบถาม :

* จริงเเค่ใหนว่า DVD-ROM กับ HDD ต้องเป็น IDE ท่านั้น
              * DRIVER ส่วนใหญ่ของ AMD ไม่ค่อย Support
              * มี OSX Ver ไหนท่าน ๆ เคยลงเเล้ว Work สุดกับ AMD

สาเหตุที่จะลอง
              * ตอนนี้ใช้ Vista SP1 เเล้วไม่มีไรทำเลยไป Download Theme OSX มาลง รู้สึกชอบ เพราะมันดูใช้งานง่าย เเละภาพสวยกว่า Vista เยอะเลย ^ ^"
              * ยังไงใครมีความรู้มาเเชร์กันได้ เผื่อทำสำเร็จจะำได้เอามา Preview ให้อ่าน
              AMD กับ OSX จะมีปัญหาเรื่องไดรเวอร์ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ ดูจากสเปค น่าจะยาก ไหนจะ ชิบเซ็ต ไดร์เวอร์การ์ดจอ การ์ดเสียง การ์ดแลน HDD อีก

Comment

10.5.2 ลองแล้วครับลงไม่ผ่าน

Comment

ถ้าอยากลองโดยไม่กระทบกับ Raid0 ก็ต้องซื้อ Harddisk ใหม่มาอีกตัวนึงแล้วก็ลงบน Harddisk ตัวใหม่

Comment

Working...
                  X