Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาbatteryไปเปลี่ยนเซลมามีปัญหาอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาbatteryไปเปลี่ยนเซลมามีปัญหาอะครับ

เอาbatteryไปเปลี่ยนเซลมามีปัญหาอะครับ คือว่า notebook ที่ใช้ มันเป็น laser m3c รุ่นเมื่อ 5 ปีท่แล้วไม่เดินหาซื้อแบต แท้จากพันทิพ มันไม่มีขายแล้วครับผมเลยจำใจต้องเปลี่ยนเซล เพาะแบตเก่ามันเสื่อม เปลี่ยมาก๋ใช้ได้ ปกติ 3-4 ชม แต่ว่า เครื่องมันจะฟ้องว่า battery low ตลอดเลยครับผม ทั้งๆๆที่เพิ่งชาจ ไปเต็ม มัน โปรแกรม battery inforamtion มันแสดงค่าแค่ 8% เองครับ แต่ใช้งานจิงได้ 3-4 ชม แต่ว่า ผมลำคาญมาร้อง ตี๊ดๆๆๆๆ บางโปรแกรมไม่ไห้ run ด้วยมันกลัวว่า battery จะหมดขณะ run ทางร้าน ที่เปลี่ยนบอกว่าใช้ไปซักพักจะหาย นี้ผมใช้ มา 5 วันและ มันยังเหมือนเดิมเลย ประกัน 3 เดือนนะbattery อะ ใครพอมีวิทำให้ เครื่องมัน เช็คข้อมูลถูกต้องมั่งอะครับผม

อยาก รู้ ด้วย ...

ว่าแต่พี่เปลี่ยนที่ไหน อ่ะ ครับ
    ราคาเท่าไร่
    ใช้ได้ นาน จัง เลย อ่า

Comment

Originally posted by suek View Post
      อยาก รู้ ด้วย ...

ว่าแต่พี่เปลี่ยนที่ไหน อ่ะ ครับ
      ราคาเท่าไร่
      ใช้ได้ นาน จัง เลย อ่า

เปลี่ยน ไป 1720 บาทครับผม ใช้งานได้นานเพาะว่าลงโปรแกรม ประหยัดพลังงานด้วยครับผม
      เช่น
      1พัดลม cpu มันจะหมุน ตอนอุณหภูมิสูงเท่านั้น
      2cpu จะทำงานแค่ 50% ของการทำงานจิง เวลาใช้แบตเตอร์ครับผม ถ้าเสียบปลั๊ก ฟลูโหลดคือ 100%
      3 มีระบบแสตนบายหน้าจอมืด ทุก 10 นาทีที่ไม่ได้ใช้ อันนี้ตั้งเอาได้
      4 ระบบปรับแสงสวางประหยัดพลังงานครับผม
      5 อะไรอีกไม่รู้จำไม่ได้ ครับผม

Comment

โอ้ว... พอเข้าใจ ครับ
        ถามต่ออีก นิด
        เปลี่ยนเป็นแบบ กี่ cell อ่ะครับ

อ้อ...
        ดันเพื่อรอคนรู้มาช่วยตอบคำถามเร็วๆๆๆๆๆ ด้วยครับ

Comment

ก๋ เปลี่ยน เหมือนเดิม ทุกอย่างอะครับ ถ้าลองแกะ battery notebook ออก มันก๋จะเจอลักษณะ ถ่ายชาจ ขนาด AA เรียงกันเป็นแถวๆๆ ผมไม่แน่ใจว่ากี่ก้อน ซึ่งเขาเรียกว่าเซล battery ครับผม ถ้า ไม่คิดไรมากเปลี่ยนเองยังได้เลย ครับผม ไปเดินๆๆหาซื่อเอา ก้อน ละไม่กี่ตัง น่าจะ 100 กว่าบาทต่อก้อน ถ้าเซลดีก๋ประจุไฟได้แยะ ก๋จะใช้ได้นานน ครับผม ในส่วนของวงจร ใน battery มันก๋แค่วงจร ชาจ รีชาจ เซ็นเซอร เฉยๆๆ ครับผม ถ้า c ไม่บวมก๋นำมาใช้ไหม่ได้ ไม่มีปัญหาครับ ถ้า บวมก๋เปลี่ยน แต่ที่ผมให้ ช่างเขา ทำ เพาะว่า ไม่มีเวลามาเดินหาซื้อไปทำเองครับผม
          งานแยะ ถ้าเป็นสมัยเรียนไม่ได้กินตังผมหรอกครับผม

Comment

พูดจริงๆนะเนี่ย ผมลืมไปสนิทเลยว่ามี notebook ยี่ห้อ laser อยู่ด้วย ว่าแต่เดี๋ยวนี้เค้ายังทำตลาดอยู่หรือเปล่าครับ ไม่เห็นมานานมากๆๆๆๆ

Comment

โอว....

แต่มันหาซื้อ cell แบบ li-ion ได้เหรอครับ
              ถ่านที่ขาย ทั่วๆ มัน Ni-Cd อ่ะครับ

แนะนำด้วยครับ

ว่าแต่ อาการ ของพี่มันหายรึยังอ่ะครับ

Comment

วงจรในแบตเตอรี่มันมีอะไรหลายๆอย่างมากกว่าที่คุณคิดนะครับ ลองดูfeatures ตามนี้
                FEATURES
                 Provides Accurate Measurement of Available
                Charge in Li-Ion and Li-Polymer Batteries
                 Supports the Smart Battery Specification
                (SBS) V1.1
                 Integrated Time Base Removes Need for
                External Crystal with Optional Crystal input
                 Works With the TI bq29312 Analog Front End
                (AFE) Protection IC to Provide Complete Pack
                Electronics for 7.2-V, 10.8-V or 14.4-V Battery
                Packs With Few External Components
                 Based on a Powerful Low-Power RISC CPU
                Core With High-Performance Peripherals
                 Integrated FLASH Memory Eliminates the
                Need for External Configuration EEPROM
                 Uses 16-Bit Delta Sigma Converter for
                Accurate Voltage and Temperature
                Measurements
                 Measures Charge Flow Using a High
                Resolution 16-Bit Integrating Converter
                − Better Than 0.65-nVh of Resolution
                − Self-Calibrating
                − Offset Error Less Than 1-μV
                 Programmable Cell Modeling for Maximum
                Battery Fuel Gauge Accuracy
                 Drives 3-, 4-, or 5-Segment LED Display for
                Remaining Capacity Indication
                 Available in a 38-Pin TSSOP (DBT) Package

ไม่ใช่ว่าเปลี่ยนเซลแล้วจะใช้งานได้เลย ส่วนใหญ่วงจรมันจะprotect
                ต้องทำการresetวงจรด้วย ถึงจะใช้งานได้
                รุ่นที่ไม่ต้องresetวงจรก็มีแต่fujitsuรุ่นเก่าๆ เท่านั้น
                รุ่นใหม่ๆวงจรlockทุกตัว
                การเปลี่ยนเซลแบตปัจจุบันนี้ไม่ค่อยจะคุ้มแล้วครับ หาซื้อแบตใหม่ของเทียบเท่าดีกว่าราคาไม่แพงแล้ว ไม่เกิน3000บาท

Comment

Working...
                X