overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 42

Thread: วันนี้ซื้อลำโพงใหม่มา รู้สึกแย่มาก ช่วยแนะทีคับ

OverclockZone Member

Default วันนี้ซื้อลำโพงใหม่มา รู้สึกแย่มาก ช่วยแนะทีคับ

เรื่องของเรื่องคือวันนี้ไปซื้อลำโพงใหม่มาที่Hard Ware House เดอะมอบางกะปิ ซื้อCreative INSPIRE T3030 ราคา1990 กลับมาบ้านเปิดฟังรู้สึกสู้ตัวเก่าไม่ได้เลยอ่ะคับ แบบต่างกันหน้ามือกะเท้าเลย แน่นไม่เท่า เสียงมันแตกๆอีก ไม่ได้เปิดดังมากด้วย ปรับในSound Max ทุกอย่างไม่ถึงmax ให้แม่ฟังแม่ก็บอกสู้ไม่ได้เสียงต่างกันมาก ตัวเก่า ALTEC LANSING ATP3 ใช้มาเป็นปีหละ เลยอยากทราบว่าปัญหามันมาจากอะไรอะคับ ซาวการด์ออนบอดนะคับ ว่าตัวที่ซื้อมาให่มจะเอาไปขายทิ้ง ไม่ก็ให้แฟน จะซื้อลำโพงใหม่+ซาวการด์ ราคาไม่เกิน6000-8000 พี่ๆในบอรด์นี้ช่วยแนะนำทีครับว่าทำไงดี ถ้าซื้อใหม่นี่ให้ลำโพง กะซาวการด์ของอะไรดี บอกราคาด้วยครับ จาได้ไปหาที่พันทิพ
    ปล จิงๆไม่ได้อยากได้creativeนะ แต่ไปเดินที่ไหนก็มีแต่Creative พอซื้อมาแล้วเสียงหร๋องแหร๋งมาก hurtเลยคับ T+T
    Last edited by Abcbabe; 15 Jul 2008 at 12:55:22.

ลำโพงต้องมีรันอินสักหน่อยครับ สัก 1 สัปดาห์

Moderator mercadix's Avatar

เอาไปเปลี่ยนได้นะครับ เป็นสินค้าตัวอื่นไปเลย เพิ่งซื้อไม่ถึง 24 ชม. เอง รอช้า อาจจะเปลี่ยนไม่ได้ ... ดีกว่าเก็บของไม่ชอบเอาไว้ ... บอกเขาว่า Sound Card พังพอดีเลย ขอเปลี่ยนเป็นอย่างอื่น

ตัวนี้มันตัวเล็กนี่ครับ จ่ายเท่าไรได้เท่านั้นครับ ... T3030 ผมว่า Burn-in อีก 300 ช.ม. ก็ไม่แตกต่างจาก 1 ช.ม.ครับ

เอา Gigaworks G500 5.1 มั้ยรับรองความกระหึ่ม ใช้กับ X-fi Xtreme Music จบเลย

ถ้างบ 7 พัน ผมแนะนำหาลำโพงอะไรก็ได้ Altec / Creative ตัวใหญ่หน่อย 5.1 ก็ได้ (T7900 5.1) ราคาภายในงบ 5,000 แล้วหา Creative 2 ZS มือสองราคา 2 พันน่าจะพอมี

altec กะ creative อันไหนดีกว่าอะคับ ในราคาพอๆกัน พอดีไม่มีความรู้พวกเครื่องเสียงอ่ะ แล้ว T7900มัน7.1 ไม่ใช่เหรอคับ เห็นนายแนะนำ5.1 แล้วซาวการด์ นี่ขอชื่อเต็มๆหน่อยฮ่ะ หามิเจอ ราคาเกินได้นิดหน่อยนะ ควักเอง แหะๆ

ผมเลือก altec ครับ

altec รุ่นไหนครับ ขอรายละเอียดด้วยเน้อ อยากได้หลายๆความคิดเห็น แล้วก้ซาวการดด้วย เสียเงินฟรีไปรอบนึงแล้ว ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member vacation's Avatar

Bose เลย

55555555+

ชอบฟังเพลงแนวไหน เล่นเกมส์มากไหม ดูหนังบ่อยป่าว

ส่วนคำแนะนำรอเทพลำโพงครับ อิอิ

ใช้เน้นฟังเพลง ดูหนัง ทุกแนวเลยคับ กะเล่นเกมส์ ทุกแนวเหมือนกัน 3อย่างนี้อ่ะคับ เล่นเกมฟังเพลงดูหนัง ตอนแรกไม่สนใจซาวการดเลย นึกว่ามันแถมมากับบอรด์ก็พอแล้ว แต่ตอนนี้เห็นจะต้องซื้อมาใช้ซะละ แล้วเทพลำโพงนี่ใครเหรอคับ ปกติไม่ค่อยได้เข้าบอรด์ แหะๆ

OverclockZone Member Macro's Avatar

ิีburn สัก 100-150 ชม. ค่อยมาสรุปกันอีกรอบนะขอรับ
    ตอนนี้พูดยาก แต่หลายๆคนในนี้รู้สึกจะยี้ C... กันนะ

คือตอนนี้อยากได้ใหม่แล้วอ่ะคับ แหะๆ คือผมก็เล่นดนตรีด้วยพอฟังออกว่าเสียงมันต่างกันขนาดไหน- -" ขนาดaltec ตัวเก่าทำหล่นกะแทกพื้นตั้งหลายรอบ เสียงยังเทพกว่าเยอะT+T ถือว่าเราผิดเองที่รีบซื้อไปไม่ได้หาข้อมูล ถ้าCไม่ดีงั้น ช่วยแนะนำAltecหรืออื่นๆให้ทีคับ กะซาวการด์ด้วย พอดีไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย รวมๆไม่เกิน6000-8000 ช่วยแนะนำให้ด้วยคับ
    Last edited by Abcbabe; 15 Jul 2008 at 01:24:02.

ขออนุญาต ดันก่อนนอน><

OverclockZone Member sierra's Avatar

งบน้อยขอเสนอ EACAN ไว้รับพิจารณาด้วยนะคับ

OverclockZone Member sierra's Avatar

โทดทีคับ ลืมดูว่าให้งบตั้ง 6000-8000 อ่านตอนแรกๆเห็นซื้อ Creative ตัวละ 1990 มา เลยคิดว่างบประมาณนี้น่าจะลอง EACAN หนะคับ

โดยส่วนตัว ผมใช้ Altec MX 5021 THX 2.1 อยู่คับ ถ้าอยากเล่น 2.1 รับตัวนี้ไปพิจารณาหน่อยนะคับ แล้วก็อย่าลืมเผื่องบไว้เปลี่ยนสายลำโพง + สายสัญญาณ สำหรับลำโพงที่เปลี่ยนสายได้ด้วยนะคับ อย่าเพิ่งทุ่มกับลำโพงจนหมด

OverclockZone Member ooXYZoo's Avatar

ย้ายด่วน

ขำกิ๊ก เล็กๆ ที่เอาลำโพง ครีเอทิฟรุ่นเล็กไปหาญชนกับ อัลเทค.... ไอ้อัลเทคผมเริ่มพบมันครั้งแรกเมื่อปี 37 ด้วยราคา 3700 บาท ทั้งอึดทั้งทน ทั้งสู้ อิๆ จากนั้นมันก็กลายเป็นขวัญใจผมเรื่อยมา ห้าๆๆ (รำลึกอดีตหน่อย)

วิจารณ์นะครับ .... Creative Inspire T3030
    ลำโพงในระบบ 2.1 แชแนล ทวิสเตอร์แบบ Inspire T-series
    ความถี่40Hz ~ 20kHz
    ซับวูเฟอร์17 วัตต์ RMS ขนาด18.2cm x 19.6cm x 26.3cm ลำโพงแซทเทิลไลท์6 วัตต์ RMS ต่อแชนแนล

่ดูสเปคแล้วไม่ขี้เหร่มากนะ ก็น่าจะลองดูใจมันสักหน่อยก็ได้ ถ้าเบรินแล้วก็น่าจะพอฟังได้ ถ้างบน้อยก็อัลเทคตัวเดิมก็โอเคนะ ผมเคยใช้อยู้ แต่ขายไปแล้วเพื่อจะอัพตัวใหม ผมก็กะลังหา ..

ถ้าจะเลือกใหม่...น่าจะเล่นอัลเทค หรืออะไรก็ได้ที่มีประวัติทำลำโพงมาหลายๆปีหน่อย ดูความสวยงามถูกใจ ดูวัสดุไม่โหล ดูความอ่อนตัวปรับทุ้มแหลมได้ ดูดอกลำโพง มีหลายดอกผมยิ่งชอบ ดูดอกซับวูฟเฟอร์ ยิ่งดอกใหญ่เนี่ยจะพิจารณาก่อน และปิดท้ายด้วยเอาวัตต์สูงที่สุด เท่าที่จะได้ เพื่อมันจะสู้เสียงเพลงหนักๆได้ โดยไมตื๊อ พร่า เพี๊ยนก่อน ...
    สรุป คือไ่ม่กล้าสรุป หูใครหูมันครับ แต่อย่างน้อย ควรเล่นสัก สี่ห้าพันขึ้นไป มันอยู่กับเรานาน เอาดีๆทีเดียวจบไปเลย (เทียบเงินดอลลอย่าเทียบเงินไทยเพราะพี่ไทยจะบวกค่าขนส่ง ค่าภาษี ค่าหน้าเลือดฯลฯ) ให้เทียบที่ต้นฉบับเขาผลิตออกมา ฝรั่งเขาถือว่า ยูจ่ายเท่าไร ได้เท่านั้น (จำเขามาจากหนังสือเครื่องเสียง มาคิดดูแล้ว ก็น่าจะจริงนะ)

ลองดูสักระยะ ผมก็เกือบขว้างหูฟัง starfish 5.1 ทิ้ง เมื่อซื้อได้ อาทิตย์แรก ทั้งเสียงแตก พร่า เพี้ยน มั่ว ตอนมันยังไม่พ้นรันอิน แต่เมื่อพ้นปุ๊บเราปรับเสียงที่ชอบเป็นปั๊บ โห....ฟังทั้งคืนเรรยยยยย อิๆ

ปล. ชอบประโยคที่ว่า " ตัวที่ซื้อมาให่มจะเอาไปขายทิ้ง ไม่ก็ให้แฟน " อิๆ นิสัยเดียวกันเรยยย ยังไงสาวๆก็ไม่รู้เรื่องนักหรอก นะ ห้าๆๆๆ
    Last edited by Sundayloveyou; 15 Jul 2008 at 16:42:05.

OverclockZone Member yuki_kaze's Avatar

เอ่อ ผมแปลกใจอย่างนึง ว่าคุณจขกท.ไม่ได้มีโอกาสฟังเลยหรือครับว่าลำโพงให้เสียงอย่างไร? หรือที่hwhเขาไม่ให้ลอง

ผมก้ใช้ตัวนี้อยู่ครับ ต้องเบิร์นไปสัก 100ชม. และการวางตำแหน่งตู้ซับก็มีผล
    เสียงที่ได้ กับเงินที่จ่ายไป ผมรู้สึกว่ามันแพงครับ

"ของแพง ถูกใจ ไม่แพง
    ของไม่แพง ไม่ถูกใจ แพง"

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

ผมว่าALTEC LANSING ATP3 มันเสียงดีกว่าอยู่แล้วนะ

ผมก้ว่างั้นอ่ะคับ แหะๆ กำลังประกาศขายcreativeอยู่ กะว่าจะซื้อAltec ตัวประมาน5000+ กะซาวการด์ ดีๆสักตัว มะกี้โทไปhwhถามราคา x-fi extream music เค้าบอกรุ่นนี้ตกรุ่นไปนานแล้วไม่มีของ มี extream audio ราคา2990 ไม่ทราบตัวนี้เป็นอย่างไร พี่ๆที่รู้ช่วยแนะ ซาวการด์ กะลำโพงให้ทีคับ งบ8000กว่าๆ อยากทราบอีกว่า2.1 กะ5.1 ถ้าวัต พอๆกันมันแตกต่างกันอย่างไร เสียงต่างกันมากไหม ขอบคุนมากคับ
    Last edited by Abcbabe; 15 Jul 2008 at 12:31:25.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks