overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: CPU ผมเย็นเวอร์ไปไหมครับ

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

Default CPU ผมเย็นเวอร์ไปไหมครับ

=_= ผมว่ามันเย็นเวอร์ไปอ่ะครับ หยังกะอยู่เมืองนอกซะงั้น
    พอจะมีทางแก้ให้มันแสดงค่าความร้อนจริงๆได้ไหมครับ หรือมีโปรแกรมตัวอื่นแนะนำก็รบกวนด้วยนะครับ
    ลองดูจากโปรแกรม everest

และเราจะทำยังไงให้มันแสดงความร้อนของส่วนอื่นๆด้วยครับ ( เมนบอร์ด การ์ดจอ แรม )
    เพราะของผมมันให้ดูแค่ CPU ผมตั้งค่าไม่เป็นครับ - -.
    บางทีตรงที่บอก CPU core # 1 มันก็ลงไปถึง 0 องศาเซลเลยนะครับ ดีที่ไม่ติดลบ =_=

โปรแกรม everest ตัวนี้ต้องตั้งค่าอะไรก่อนหรือป่าว
    หวังว่ามันคงเป็นเพราะตัวโปรแกรม everest แสดงผลผิดใช่ไหมครับ ไม่ได้เกิดจากการผิดปกติของ CPU ของผม
    รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ^^~

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

เย็นดีออก

OverclockZone Member TD's Avatar
    ฉะเชิงเทรา,ชลบุรี(พนัสนิคม)

ใช้เวอร์ชั่น อะไรล่นั้น ลงเปลี่ยนเป็น เวอร์ชั่นใหม่ดูน่ะครับ

OverclockZone Member post2shop's Avatar

ผมคิดว่า ผิดพลาดอะไรสักอย่าง

ใช้windowอะไร
    ลองเปลื่ยนver ของโปรแกรม

OverclockZone Member bohemian's Avatar

Sensor อาจจะเพี้ยนครับ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

อืม ลองใช้ hw monitor อีกตัว

OverclockZone Member Open's Avatar

- -" ลองใช้ตัวโปรแกรม HW Monitor ที่โหลดมาเมื่อกี้ ผลปรากฏออกมาเหมือนเดิมครับ
    เอ .... CPU ผมจะเป็นอะไรไหมน้อ

วิธีการเข้าไปดูใน Bios คืออะไรเหรอครับ ผมยังไม่รู้เลยครับว่าตอนนี้ Bios คืออะไร =_=a

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำความรูข้าน้อยครับ

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

เซ็นเซอร์ชัวร์ เตรียมเครมโลดด

=_____________= .... เคลม !! โอ้ววววว มันจะเสียจริงๆเหรอ ( ตอนนี้ผมใจเสีย - - )
    เพราะคอมเพิ่งซื้อมาได้ 8 วันเองครับ

พอจะมีลิงค์โหลดโปรแกรมวัดความร้อนของ everest เวอร์ชั่นใหม่ๆ ไหมครับ เพราะที่ผมใช้อยู่น่าจะเป็นตัวเก่าแล้ว
    รบกวนด้วยครับ

ป.ล. sensor เสียมันส่งผลอะไรมากไหมครับ

OverclockZone Member sunshiro27's Avatar

ลองหา SpeedFan มาใช้ดูนะครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

ดูในไบออสแน่นอนสุด กดเข้าไปในไบออส น่าจะใช้ del นะ Ecsน่ะ
    เข้าไปแล้ว ไปหาๆดูเกี่ยวกับ hardware monitor จะบอกอุณหภูมิ CPU ถ้าในนี้ดูแล้วปกติ ก็ไม่ต้องกังวลครับ

OverclockZone Member Mirabilis's Avatar

เป็นเรา เราไม่เปลี่ยนหรอก เห็นแบบนี้ก็ยิ้มแฉ่งแล้ว อิอิ

จะได้หลอกตัวเอง

T___T สงสัย CPU จะเสียละมั้งครับเนี้ย
    เนื่องจากผมได้ลองเปิดโปรแกรม CPU-Z ขึ้นมาดู ปรากฏว่าตรง Core speed มันลดลงมาเหลือแค่ 1000.1MHz ตามรูป
    ทั้งที่ตอนซื้อมาใหม่ๆผมจำได้ว่ามันวิ่งอยู่ที่ 2500.1 MHz ตามที่มันควรจะเป็น

มันเป็นเกิดขึ้นได้จากสาเหตุใดบ้างครับ
    เอ... หรือมันเกิดจากไวรัสหรือโปรแกรมอะไรรึเปล่าครับ

OverclockZone Member Dracula's Avatar
    เพลิงไม้เก่าๆแห่งหนึ่ง

Quote Originally Posted by Open View Post
    T___T สงสัย CPU จะเสียละมั้งครับเนี้ย
    เนื่องจากผมได้ลองเปิดโปรแกรม CPU-Z ขึ้นมาดู ปรากฏว่าตรง Core speed มันลดลงมาเหลือแค่ 1000.1MHz ตามรูป
    ทั้งที่ตอนซื้อมาใหม่ๆผมจำได้ว่ามันวิ่งอยู่ที่ 2500.1 MHz ตามที่มันควรจะเป็น

มันเป็นเกิดขึ้นได้จากสาเหตุใดบ้างครับ
    เอ... หรือมันเกิดจากไวรัสหรือโปรแกรมอะไรรึเปล่าครับ
    ไม่แปลกคับเพราะ 5x201=1005 ถูกแล้วปกติ

แต่ทำไมตัวคูณมันเป็น 5 อ่ะ ลองปรับเป็น 12 ดูคับ
    Last edited by Dracula; 15 Jul 2008 at 13:18:59.

OverclockZone Member rial_kung's Avatar

อาจเปิดโหมดประหยัดพลังงานอยู่ก็ได้ครับ มันเลยปรับลดตัวคูณ(เปิด/ปิด โหมดประหยัดพลังงานใน bios คูล&เควส) ลองเทส otros ดูครับ มันจะวิ่งไปที่ 2.5g

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

สงสัย จะเปิด โหมดประ หยัดพลังอยู่ ลองไปปิดในใบออส

เจอโปรแกรมแปลกๆล่ะครับ ไม่รู้จะเป็นสาเหตุของปัญหานี้ไหม
    ไปโหลดมาตอนไหนเนี้ยยย คอมก็ใช้กันแค่ 2 คน หรือว่า มี ... มาช่วยเล่นตอนเรานอนแล้ว -0- อิอิ

โปรแกรมที่ว่าคือ โปรแกรม LocalCooling ครับ น่าจะเปิดพวกโปรแกรมประหยัดไฟ
    มันเลยจัดการให้ CPU เราวิ่งซะ 1 core พอแล้ว ช่วยๆกันประหยัด แบบนี้หรือเปล่าครับ
    พอผมจัดการปิดโปรแกรมตัวนี้แล้ว กลับไปดู CPU-Z อีกครั้งผมกลับมาเป็นเหมือนเดิมแล้ว
    คือ core วิ่งที่ 2500MHz เหมือนเดิมละครับ ตัวคูณก็กลับมาเป็น 12.5 ตามที่แนะนำล่ะครับ

อันนี้รูปความร้อนที่วัดจากโปรแกรม HW Monitor อีกทีครับ
    ผลคืออีก Core หนึ่งกลับมามีอุณภูมิแล้ว หลังจากแช่แข็งตัวเองที่อุณภูมิ 0-3 องศาเซลอยู่นาน - -a

T__T ปัญหาเกิดจากตัวเองแท้ๆเลยน้อ ไปโทดคอมซะงั้น
    เป็นดังที่ท่านๆแนะนำจริงๆด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับที่ช่วยกันแนะนำให้ข้าน้อยมีความรู้
    ขอบคุณจริงๆครับ ^^~

ป.ล. ผมก็ยังเข้าไปที่ Bios ไม่เป็นเหมือนเดิม - -a เพราะลองเปิดเครื่องใหม่กด Del รัวๆแล้วมันก็เข้ามาที่วินโดว์เหมือนเดิม ( แต่มันมีเสียง ตี๊ด!! ดังขึ้นมาที่หนึ่งจากเคส ไม่รู้เพราะกด Del นี้หรือเปล่า )

missionman
    Guest

ต้องไปปรับตัวคุณในไบออสให้เพิ่มขึ้น หรือไม่ก็ ปิดโหมดประหยัดพลังงาน

Bookmarks

Bookmarks