overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 13 of 13

Thread: ใครเคยใช้ olympus sp 570 uz บ้างครับ

Default ใครเคยใช้ olympus sp 570 uz บ้างครับ

ขอถามเกี่ยวกับเรื่องภาพที่ออกมาว่าเป็นยังไงบ้าง
    แล้วก็มันสามารถใช้มือปรับซูมได้หรือเปล่า หรือว่าได้แค่ มือปรับโฟกัส
    คุณภาพของเลนส์ เป็นยังไงบ้างครับ แล้วเวลาที่ซูมสุด 20 x นี่คุณภาพของภาพลดลงเยอะหรือเปล่า

สนใจกล้องตัวนี้เพราะมันเป็นแบบตัวเดียวจบใช้ได้ทุกงาน

ปล. ไม่เล่น dslr เพราะเดี๋ยวงบบานปลายกับค่าเลนส์
    Last edited by นมช็อคโกแล็ต; 15 Jul 2008 at 14:01:53.

OverclockZone Member littlered's Avatar

เคยไปลองที่งานกล้องของ photohut ซูมกับโฟกัส ใช้วงแหวนวงเดียวกัน เวลาซุมความรู้สึกไม่เหมือนกับมือหมุนจริงๆ เหมือยซูมด้วยไฟฟ้ามากกว่า แต่เรื่องรูปออกมาเป็นแบบไหนนั้น ตอบไม่ได้เพราะยังไม่ได้ลองเลยครับ ใจก็ชอบตัวนี้ครับ แต่ไม่ชอบตรงซูมแล้วความรู้สึกไม่ค่อยสมจริงเท่าไหร่

ป.ล.ความคิดเห็นส่วนตัวครับ เพราะจับได้แป๊ปเดียวเอง+ยังไม่เก่งเรื่องกล้องเลยครับ ^ ^

แล้วความรู้สึกเวลาใช้มือปรับซูม หรือปรับโฟกัส นี่ละเอียดใกล้เคียงกับ dslr มั้ยครับ
    เอาแค่ใกล้เคียงก็ยังดี ไม่ใช่ว่าหมุนนิดเดียวเลื่อนไปยังกับคอมแพคตัวเล็กๆ เลยน่ะครับ

OverclockZone Member littlered's Avatar

-*- ประมาณนั้นเลยครับ ซูมนิดเดียว ไปซะเยอะเลย

อ่า - -" สงสัยต้องไปลองเองกับมือซะแล้ว ดูท่าจะต้องหาตัวที่ถูกใจกันอีกยาว หุๆ

ทีแรกผมก็ดูตัวนี้ไว้แหละครับ แต่พอไปจับจริงๆแล้ว ไม่ค่อยชอบเท่าไร+ซูม20x ไม่ได้ใช้อะไรขนาดนั้น เลนส์มันซูมแล้วยาวด้วย น่ากลัว เลยได้ fuji s6500fd มาแทน ลองไปเล่นดูก่อนก็ได้ครับ เผื่อถูกใจ ^ ^

OverclockZone Member Seriesz's Avatar

ลอง Fuji S9600 สิครับ ..
    ถ้าต้องการซูมมือ แบบมันส์ๆ
    ราคามันน่าจะพอๆกันนะ ...

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ผมใช้510UZอ่ะนะครับ ตัวสีเทาๆรุ่นก่อนหน้านี้(ซุมได้10เท่า) จะบอกว่าถ้าถ่ายวัตถุที่สะท้อนแสงนี้ ขอบม่วงอย่างหนักเลยนะครับ ถ้าถ่ายพวกรูปปั้นบรอนซ์, ขนาดจอยXboX360ส่องกะแสงไฟยังขอบม่วงได้อ่ะคิดดู

ข้อดีเท่าที่เห็นคือ ของผมมันถ่ายRAWได้ครับ (คิดว่ารุ่นนี้น่าจะได้เหมือนกัน)
    คุณภาพของภาพถ้าไม่นับเรื่องขอบม่วงถือว่าออกมาดีครับ

คำแนะนำจากคนที่ใช้Olympusนะครับ ถ้าเป็นไปได้ หนีไปเล่นSemi-ProของFujiเถอะครับ คุณภาพดีกว่า แต่ของผมมันไม่มีทางเลือกจริงๆถึงได้เอารุ่นนี้มา
    ภาพที่ออกมาก็ ลองไปดูตามกระทู้นี้นะครับ >>กด<< คิดว่ารุ่น***งกันไม่มาก ภาพไม่น่าต่างกันมากครับ

ไปลองมาเมื่อเที่ยงครับ เวลาใช้มือปรับซูมปรับแรงไปนิดเดียวล่ะพุ่งเลย - -"
    แต่ก็ไม่ได้ลองอะไรมากมายนัก แต่เวลาซูมยังดีกว่ากล้องคอมแพคตัวเล็กครับ ปรับได้ละเอียดถ้ามือเบาพอ

หรือว่าดูตัวอื่นที่ใกล้เคียงดีน้อ อย่าง nikon P80 ดีมั้ยหว่า แต่มันปรับซูมมือไม่ได้นี่นา - -"
    Fuji S9600 ก็น่าสนไว้ค่อยไปลอง

ทำไม cannon ไม่ยอมทำสไตล์นี้ออกมามั่งน้อ ปรับ g9 เพิ่มช่วงซูมเป็น 28 - 400 ฟังค์ชั่นอย่างอื่นยังเหมือนเดิม สงสัยมีแต่คนจะแย่งซื้อกัน
    ยังไม่รีบเท่าไหร่ ศึกษาไปเรื่อยๆ เดือนต.ค. ถ้ามีงบพอจะได้ซื้อตัวที่ถูกใจซักที อิอิ

OverclockZone Member angrr's Avatar

ความเห็นผม olympus ใช้ XD Card ไม่น่าสนใจเท่าไหร่ เพราะ มันแพงกว่า SD Card มากๆ

ถึงไฟล์ จะสวยก็เถอะแต่ถ้าไม่ค่อยมีเมม ถูกๆให้ใช้ ก็ไม่ค่อยมีความหมายเพราะจะไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไหร่

ไม่ลองดู s100fs ดูล่ะครับ ใช้เมม SD ได้ด้วย แพงกว่า sp570 นิดนึง ผมว่าน่าเล่นดีนะ ใหญ่ดี

s100fs ราคามันสูงเกินไปน่ะครับ ถ้าเดือน ต.ค. ราคามันลงมาไม่เกิน 19000 ก็น่าสนเหมือนกัน
    ปรับได้เหมือนๆ กับ DSLR เลย ชอบเหมือนกันครับ

ลองดูครับ ไม่แน่อาจจะได้ราคานี้นะ

Bookmarks

Bookmarks