Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยค่ะ!! เอา ThumbDrive ไปเสียบเครื่องแมค แล้วไฟล์หายค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยค่ะ!! เอา ThumbDrive ไปเสียบเครื่องแมค แล้วไฟล์หายค่ะ

คือว่าปรกติใช้ ThumbDrive กับเครื่อง PC อยู่

แล้วทีนี้ต้องไปเอางานในเครื่องแมคอ่ะค่ะ

ก็เซฟงานลง Thumb เรียบร้อยแล้ว

ก็เอามาเปิดกับเครื่อง PC ที่จะเอางานมาเปิดน่ะค่ะ

ปรากฏว่าไฟล์ทุกไฟล์ใน Thumb หายหมดเลยค่ะ

ก็เลยไปดู Prooerties ของ Thumb อ่ะค่ะ

ก็ขนาดปรกติคือเหมือนมีงาน แต่เราไม่สามารถมองเห็นงานทุกอย่างในนั้นเลยอ่ะค่ะ

มันไม่ได้ hidden อยู่ด้วยน่ะค่ะ

ก็เลยลองเอาไปเสียบกลับเข้าเครื่องแมคดูอีกที

แล้วก็ลองถอดออกมาใหม่

คราวนี้ไฟล์กลับมาบางส่วนค่ะ

แต่มีโฟลเดอร์ที่ชื่อ My Pictures และพวกไฟล์ Excel ใน Thumb หายไป (ซึ่งจริงๆ ยังอยู่ค่ะ ขนาดไฟล์เท่าเดิม แต่มองไม่เห็น)

ก็เลยลองไป Search ไฟล์ใน Thumb ก็ไม่เจอ ทั้งๆที่ไฟล์ก็ยังอยู่

เลยเป็นปัญหาค่ะ เพราะรูปภาพที่หายไป มันก็มีภาพงานบางส่วน พวกไฟล์ Excel ก็งานทั้งนั้น

เพื่อนๆพอมีวิธีแก้มั้ยคะ แนะนำหน่อยนะคะ

พอดีงานต้องใช้ด่วนด้วยอ่ะค่ะ เป็นงานที่ใช้ทุกวัน

แงๆ แย่แล้ววววววว >.<*

ปล. ลอง search หาดูแล้วอ่ะค่ะ ก่อนตั้งกระทู้ แต่ก็ไม่เจอ เลยต้องรบกวนถามเพื่อนๆอ่ะค่ะ

ลองเปิดดูงานที่ mac อีกทีนะครับ ว่าไฟล์มันครบเปล่า

ถ้าครบก็อาจจะลอง ส่งเข้าเมล เพื่อมาเปิดใน pc ครับ วิธีง่ายๆเลยครับ

แต่ผมขอเดาว่า ไม่ driver ใน pc มีปัญหา ก็น่าจะเป็นที่ thumb คุณหละครับ

Comment

เปิดงานดูในเครื่องแมคแล้วค่ะ เห็นเท่ากับที่เห็นใน PC อ่ะค่ะ
      บางไฟล์มองเห็น แต่บางไฟล์มองไม่เห็นอ่ะค่ะ(ทั้งๆที่ยังอยู่ เพราะความจุยังเต็มอยู่)

เลยหาวิธีแก้ไม่ได้อ่ะค่ะ
      >.<*
      จิตตกมากมาย
      Thumb ของแฟนด้วยอ่า
      มีทั้งงานของแฟน งานตัวเอง
      รูปภาพเต็มไปหมดเลย เก็บสะสมมาตั้งนาน
      แล้วอีกอย่างของสำคัญ หนังตุ๊ดตุ๊ดของคุณแฟนด้วย
      โดนว่าเละเลย แงๆ

Comment

ถ้าเปิด mac ไม่เจอ PC ไม่เจอ เอาเป็น หาโปรแกรม มากู้ ก่อนดีกว่าครับ อาจเป็นไปได้ว่า มันกำลังเสียครับ ดียังเจอบางไฟล์

Comment

ใช้แล้วครับ ลองหาโปรแกรมกู้ครับ

ใจเย็นๆครับ หนังตุ๊ดๆ เสิช คืนแฟนได้ หุหุ

Comment

ลองใช้โปรแกรมกู้ดูแล้วอ่ะค่ะ
            ใช้หลายตัวมากๆๆๆ

เห็นไฟล์ที่มองไม่เห็นค่ะ
            แต่ว่าไม่สามารถกู้ได้น่ะค่ะ

คือแบบว่าเปนรูปภาพหรือไฟล์เอ็กเซลล์อ่ะค่ะ
            พอกู้มา มันก็เปิดไม่ได้อ่ะค่ะ
            เปิดแล้วมันเป็นภาษาไบนารี่อะไรประมาณนี้อ่ะค่ะ

สงสัยจะหมดหนทางแล้วจริงๆ
            แง้ๆ

Comment

เคยเจอเคสนี้เหมือนกัน..
              มันเหมือนกับ thumb ไปทำของระบบไว้ครับ
              จะเห็นของใครของมัน..
              เหมือน CD Install ที่มีทั้ง MAC & PC อยู่ในแผ่นเดียวกัน

Comment

ของคณยังเห็นอะยัง ดีของผม นี่ใบ้รับประทาน มาฟังกันนะครับ

ผมเก็บ ข้อมูล สำคัญโคตร ซึ่งทำมา เกือบ 2 ปี อยู่มาวันนึง ใน

ไอ้ USB KINGSTON DATA TRAVELER 4GB สีดำ นี่หละ
                ทีนี้ อยู่มาวันนึง แม่งเปิดไม่ได้ ไอ้เรา ก็ตกใจหัวใจไป ตาตุ่มเลย แบบว่าขึ้นรถด่วนไปเลย
                ก็เลย เอาไปลองกะ PC ลอง Mac ลอง Pc ลอง Mac โอวเย สับไปสับมา (สับขาหลอก)

เอาไงหละทีนี้ ค้น พี่กูเกิ้ล Google ดู อ้าวมี Unix หนิ แก้ได้ เราก็ลอง แต่ไม่ประสบความสำเร็จเลย T T
                ทีนี้ ที่พึ่งสุดท้าย Pantip!!! ไปเลย ไปดูๆ หลายๆ ร้าน ก็ไปเจอร้านนึง ก็เข้าไป แล้วถามว่าพี่ ทำได้มะเนี่ย
                พี่ช่างก็บอกว่า อย่างงี้ ต้องหาแบบเดียวกัน มาแล้วทำให้ คิด 400 บาท เดชะบุญ มีขายยยยย ครับ ก็ไปซ้อมา ประมาณ 430 บาท เอามาทำ ให้พี่แกลุยไปเราก็นั่งเอาใจช่วย ผ่านไปชม พี่แก ก็เปลี่ยน Chip เราก็นั่งดู อยู่
                ช่วยเชียร์ ไปด้วย พอทำเสร็จ พี่แก Test ให้ดู ปรากด หาเจอเว้ยเห้ย แต่ แม่งเปิดไม่ได้ เซงเป็ด หลังจากนั้น
                แกก็ ลองไปลองมา สุดท้าย พี่แกบอกไม่ได้ แต่ แกก็ใจดี คิดตังเรา 100 เดียวเอง ผมก็ไม่ติดใจอะไรอะ
                แต่ ข้อมูล ในนั้นนี่สิ จะทำไง ตอนนี้ ผมติดต่อ ไปที่ บริษัทขายนะครับ เขาบอกเปลี่ยนใหได้ แต่กู้ให้ ทำไม่ได้
                ผมก็เลยถามเขาว่าแล้วให้ทำไง เขาก็บอกให้ไปตามร้านกู้ข้อมูล ก็กูมาแล้วนี่มันไม่ได้นะ สุดท้าย ผมเลยติดต่อไป
                Kingstonที่ไต้หวัน บอกว่าช่วยกูที ทุกวันนี้แม่งยังไม่ตอบ Mail เลย เซงเป็ด พะยะค่ะ

Comment

Working...
                X