Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาเกี่ยวกับการแตกไฟล์ แล้วก็การลงวินโดว์ครับ ช่วยทีนะครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาเกี่ยวกับการแตกไฟล์ แล้วก็การลงวินโดว์ครับ ช่วยทีนะครับผม

คือผมแตกไฟล์เกม ลงเครื่องน่ะครับ แล้วมันขึ้นว่า the file is broken หรือ some files are corrupted ตลอดเลยน่ะครับ (เป็นหลายเกม) อย่างเช่น Call of Duty 4,bioshock เป็นต้น หรือพอลงวินโดว์อย่างนี้ มันก็เขียนว่า file บาง file มันหายไป ( is missing) ไม่ก็ลงวินโดว์อยู่ดีๆก็ restart เองน่ะคับ (restart เองที่ว่านี่ไม่ใช่เพราะมัน restart ตามปกตินะครับ คือมันไม่มีปี่ไม่มีขลุ่ย จู่ๆก็ รีเอง แล้วพอรีมาเสร็จ ก็เขียนว่า set up is restarted แล้วก็ต้องทำการ set up ใหม่หมดอะครับ)

ไม่ก็พอลงวินโดว์ได้แล้ว ลงเกมปุ๊ป เล่นไปเล่นมาก็เด้งตลอดเลยครับ บางครั้งก็เด้งรัวเลยด้วย เข้าปุ๊บเด้งปั๊ป (เกม World of Warcraft) ลองกด fix ปุ๊ปมันก็ roll back กลับเป็น version เก่า พอโหลดแพชใหม่มามันก็เขียนว่า The patch could not be applied ไม่ก็ error อื่นๆ ซึ่งผมเคยลองทั้ง vista และ xp มาหมดแล้วอะคับ เป็นเหมือนกันเลย

อีกอย่างมันชอบขึ้นว่า Windows - Registry Recovery
    One of the files containing the system's Registry data had to be recovered by use of a log or alternate copy. The recovery was successful.
    อันนี้ขึ้นบ่อยมากๆเลยครับ บางทีนี่ขึ้นแทบทุกครั้งหลังจาก รีสตาร์ทเครื่องเลยซึ่งกรณีนี้เป็นเฉพาะ xp ครับลง vista แล้วไม่เกิดคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น คือแผ่นที่ได้มามันไม่ได้เสียอะคับ เพราะพอเอาไปลงเครื่องอื่นมันลงได้ปกติไม่มีปัญหาเลย ผมเลยสงสัยว่า กรณีอย่างนี้นี่เกิดจากอะไรหรอครับ

ซึ่งผมสันนิษฐานว่าเกิดจาก หัวอ่าน มันเริ่มไม่ดีป่าวครับ ???? หรือว่าน่าจะเกิดจากอย่างอื่นคับ

เพราะ ฮาร์ดดิสผม ก็เพิ่งเปลี่ยน จาก 250*2 AAKS เป็น wd 640 AAKS อะคับ สดๆร้อนๆเลย

spec ตอนนี้ ก็
    cpu : Q9300
    Mainboard : Striker II formula
    Harddisk : Wd 640 AAKS
    Vga : Power color Hd 4870
    Psu : Gigabyte Odin Pro
    Ram : Ocz bus 800
    Dvd writer : ของ Asus

ช่วยตอบทีสิคร๊าบบบบบ เซียนทั้งหลาย

Comment

ไม่มีคนคิดจะช่วยเด็กน้อยตาดำๆหน่อยเลยหรอครับ

Comment

ช่วยทีสิคร๊าบบบ

Comment

สรุปแล้วไม่มีคนช่วยผมได้เลยหรอครับเนี่ย ช่อยตอบหน่อยสิครับ

Comment

แผ่นซื้อมาหรือไรท์มาเองล่ะท่าน ตัวแผ่นอาจมีปัญหามาตั้งแต่ตอนไรท์ก็ได้นะ บางทีตอนไรท์ พอเสร็จไม่เสีย แต่ถ้าเช็คข้อมูลอาจเสียก็ได้ ปกติแล้วถ้าไรท์อะไรที่สำคัญควรให้มัน verify ทุกครั้งคับ เพราะถ้ามีอะไรเสียตรงจุดไหนจะได้ไรท์ใหม่ทันที ถ้ายังเสียจุดเดิมก็คงต้องเช็ค file ที่เอามาไรท์แล้วแหละคับ ถ้าบิทมาก็ hash check ดูคับ

แผ่นซื้อมา(ก๊อปที่ขายๆ กัน) ก็ใช่ว่าเค้าจะ verify นะคับ ปกติเกมส์ถ้าไม่หายากสุดๆ ผมไม่ซื้อเลย จะหาโหลดมาไรท์เองดีกว่า สบายใจกว่าเยอะคับ

อ่อ ถ้ากรณีลงเครื่องอื่นแล้วไม่มีปัญหาลองเช็ค bad hdd ดูคับ hdd พึ่งเปลี่ยนใช่ว่าจะมี bad ไม่ได้ หรือลองเอา dvd เครื่งอื่นมาต่อแล้วลงที่เครื่องนี้ดูว่าเป็นรึเปล่า ถ้าไม่เป็นก็อาจเป็นที่ dvd ได้
            Last edited by Pow; 17 Jul 2008, 10:24:34.

Comment

อย่างที่บอกน่ะครับ ผมใช้แผ่นเดียวกันไปลง อีกเครื่องแล้วมันไม่มีปัญหาเลยน่ะครับ - -"

Comment

Working...
              X