Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเปค ทำกราฟิก+เล่นเกม(ไม่ทำ OC)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเปค ทำกราฟิก+เล่นเกม(ไม่ทำ OC)

คือผมจะซื้อคอม หลังปีใหม่นี้แล้วครับ
    อยากทราบว่า สเปคคอมควร จัดประมาณไหนดีครับ

หลักๆ ที่จะใช้คือ ทำงานกราฟิกพวก โฟโต้ช้อป 3DMaxs, Maya พวกนี้ครับ
    และเล่นเกม ก็ Medieval II เล่นแบบไม่เน้นปรับสุดครับผม ให้พอเล่นได้ ภาพไม่น่าเกลียดเป็นพอ

และซื้อมาแล้ว ผมไม่ทำ Overclock มันอ่ะครับ ควรจัดประมาณไหนดีครับ

สามตัวนี้คือกำหนดครับ งบ 36000 บาท - ไม่เกิน 40,000 นะครับ
    +++ ใช้ Core2Duo , RadeonX1950Pro , LCD19"(wide หรือไม่ wide ก็ได้ครับ) +++

รบกวนช่วยจัดสเปคแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Intel E6300 = 6,800
    ASUS P5LD2 SE/C = 3,390 / หรือไม่ก็ตัวที่เป็นชิบ965 ราคาก็5,000+
    RAM 512*2 = 4,200
    HD 160GB = 2,400
    DVD-RW = 1,500
    Floppy = 250
    CASE G-VIEW = 1,250
    BenQ 91G+ = 7,500
    ....................................
    รวม 27,290

เหลือเท่าไหร่ก็ไปซื้อการ์ดจอ
    จะให้ดีก็เปลี่ยนซิ้งค์ซีพียูด้วยก็ดี ตัวที่คุ้มราคาก็ Arctic Freezer 7 Pro 1,390
    ถ้าชอบเปิดเครื่องทิ้งข้ามวัน จะเซฟเครื่องหน่อยก็เปลี่ยนซัพพลายอีกตัว
    Last edited by keang; 30 Dec 2006, 23:56:45.

Comment

Originally posted by keang View Post
      RAM 512*2 = 4,200
      แรม 2 กิกดีกว่าคับ

Comment

Originally posted by wit_ptd View Post
        แรม 2 กิกดีกว่าคับ

แล้ว ถ้า ผมซื้อแรม 1GB มา แล้วตอนหลัง ผมซื้อ อีก 1 GB มาอ่ะครับ

มันจะให้ความเร็ว เหมืนอกับที่ใช้ 512*2 รึปล่าวครับ

คือผมไม่รู้เรื่องนี้เลยครับ ???

แล้วตอนนี้แรม มีแบบแผงเดียว 2GB ป่าวครับ ราคาเท่าไรครับผม ??

ขอบคุณมากๆ สำหรับทุกคำตอบเรยครับ

Comment

แรม 2 G ตัวละ หมื่นกว่าครับ

ซื้อ 1 GB มาใช้ก่อนก็ได้ครับ มีตังค่อยซื้อเพิ่ม

ใช้งานจริงๆ แทบไม่รู้สึกถึงความช้าเลย

Comment

ถ้าตามงบที่จขกท.บอกมา ก็คงเริ่มต้นได้ที่แรม 512*2 น่ะครับ
            เมนบอร์ดจะมีสล็อทแรมทั้งหมด4ช่อง ครั้งต่อไปก็เพิ่มได้อีก1คู่ รวมกัน2ก็2กิ๊ก

แต่ถ้าคิดว่า จะใส่แรม1กิ๊ก1แผงก่อน ก็ได้ครับ
            แต่เวลาที่โปรแกรมเรียกใช้แรมเยอะๆ จะรู้สึกว่ามันอืดกว่าครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

ขอถามอีกข้อนะครับ >> ถ้าผมปรับมาซื้อ E6600 แต่ ลดสเปคการ์ดจอลงมา รุ่นต่ำหน่อย มันจะ โอเค กว่า เดิม มั้ยครับ --- ในแง่การเรนเดอร์ พวกงาน 3D เกม 3D พวกนี้ครับผม

Comment

การ์ดจอสำหรับ "เล่นเกม" กับ "เรนเดอร์กราฟฟิค3ดี" มันคนละตัวกันครับ
                ต้องเลือกเอาครับ

การ์ดจอสำหรับงานกราฟฟิค3ดี ตัวที่น่าสนใจก็เริ่มต้นที่ 3x,xxx

E6600 ราคาประมาณ 12,490 (ก็อปราคาจากเวปร้านบิวซิเทค)

Comment

อ่ะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                  X