Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องขอร้องผู้รู้ช่วยทีคับ T-T

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องขอร้องผู้รู้ช่วยทีคับ T-T

ผมมีเรื่องขอความช่วยเหลือให้ผู้รู้ตอบผมหน่อยคับ
    คือเรื่องคอมของผมนิหละสเป๊คก็มีดังนี้
    CPU P4 3.0
    RAM 1.5 GB
    VGA Nvidia Geforce FX 5500 128 MB
    MB ASUS P4S8X-MX
    ผมกลับเล่น ลินเนจ 2 ไม่ได้ก็มีเท่านี้หละคับแต่ที่สำคัญคือคอมเพื่อนผม CPU P3 กลับเล่นได้ไม่มีปันหา สเป๊คต่ำกว่าผมทุกอย่าง
    ผมลองหลายวิธีหละคับ ทั้งลงไดร์เวอร์กาดจอใหม่ ลง OS ให้เหมือนเพื่อนแต่ก็ยังเล่นไม่ได้อยู่ดี
    ปัญหาคือเวลาผมเล่น CPU มันจะถีบทำงานที่ 100% ตลอดสาเหตุมาจากอะไรอ่ะคับ
    ผมก็ลองเปิด cabal+Ragnarok พร้อมกันก็ยังเล่นได้คับแต่มาเจอเกมนี้ผม งง ทำอะไรไม่ถูกเพราะไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากอะไรยังไงก็ขอรบกวนผู้รู้ในเวปนี้ด้วยนะคับถือว่าผมขอร้องหละ ตอนนี้ผมอยากจะร้องไห้ T-T

ลองเปลี่ยน Window เป็นตัวไม่โมดูครับ
    อัพเกรด SP3

ลงเสร็จแล้วจัดการ Tweak เครื่องดีดีหน่อย (Cclean, TuneUP, แล้วก็ Defrag เครื่องซักรอบ )
    ลองไดร์เวอร์ล่าสุดจาก Nvidia
    ลง AntiVirus ที่มันไม่หน่วงเครื่อง

StartUP โปรแกรมน้อยๆ เข้าไว้

ปล.ลองทำดูก่อนนะครับ

Comment

วินโด้เปง Pack 3 แล้วคับลงตามเครื่องเพื่อนที่เล่นได้ทุกอย่างคับ แต่ของผมกลับเล่นไม่ได้ T-T

Comment

ตอนนี้เจอปัญญหาก็คือ เล่นได้แล้วคับ แต่ CPU มันทำงาน 100% ตลอดทำให้ค้างบ่อยมาก มีวิธีแก้ยังไงคับ
        หรือทำไงให้หายใครรู้บอกทีนะคับขอร้องหละ เห็นเพื่อนเค้า CPU P3 ยังไม่กะตุก เลย ผมหละเหนื่อยใจกะ คอมผมจิงๆ

Comment

เปิด option แล้วตั้งค่า graphic หรือยังงับ ?

l2 หลายๆ effect โหดเอาเรื่องนะงับ ยิ่ง การ์ดจอแค่ fx5500 เองเนี่ย ^^a'

ps แล้วเครื่องเพื่อนท่าน การ์ดจออะไรงับ ^^? สำคัญกว่า CPU อีกนะนิ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
            ลองเปลี่ยน Window เป็นตัวไม่โมดูครับ
            อัพเกรด SP3

ลงเสร็จแล้วจัดการ Tweak เครื่องดีดีหน่อย (Cclean, TuneUP, แล้วก็ Defrag เครื่องซักรอบ )
            ลองไดร์เวอร์ล่าสุดจาก Nvidia
            ลง AntiVirus ที่มันไม่หน่วงเครื่อง

StartUP โปรแกรมน้อยๆ เข้าไว้

ปล.ลองทำดูก่อนนะครับ

ทำตามนี้ทุกๆสัปดาร์รับรองเครื่องแรงตลอดเลยครับผมก้ทำแต่ทุกวันเลย 55+

Comment

กาดจอเพื่อนผม ต่ำกว่าผม 1 รุ่นคับ คือสเป๊คของเครื่องเพื่อนที่เล่นต่ำกว่าผมหมดเลย แต่เค้าเล่นได้ ไม่มีปัญหา ส่วนเครื่องผม เล่นไม่ได้ซะงั้น งง มากมาย

Comment

คือ เอาง่ายๆ คับ เครื่อง เพื่อนผมที่เล่นได้ สเป๊คต่ำกว่าผม ทุกอย่าง แต่ของเค้าเล่นได้แต่ของผมก็เล่นได้นะ แต่มันจะค้าง เพราะ CPU ทำงาน 100% อ่ะคับ งงมากตอนนี้ OS โปรแกรมก็ลงเหมือนเพื่อนที่เล่นได้ทุกประการ คับ

Comment

ไม่มีคนไหนพอจะรู้แล้วเหรอคับ ผมงง ไปหมดแล้ว คร๊าบ ช่วยผมด้วยย T-T

Comment

Working...
                  X