Announcement

Collapse
No announcement yet.

โหลดบิทกับโหลดธรรมดา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โหลดบิทกับโหลดธรรมดา

โหลดบิทกับโหลดธรรมดา มันดึงเนทต่างกันยังไงคับ ดึงเท่าหันรึเปล่าครับ

พอดีผมแชร์เนทกับเพื่อน แล้วผมโหลดบิท มันโหลดธรรมดา

เถียงกันว่า โหลดแบบไหนมันดึงมากกว่ากันแน่ เถียงกันจะตีกันตาย

เพราะผมโหลดบิท มันก็เล่นเนทลำบาก มันโหลดธรรมดา มันก็ดึงเนทผม

เฮ้ออออออ

? พอ ๆ กันละน่า

Comment

โหลดบิท ใช้การเชื่อมต่อแบบ UDP ซึ่งส่งอย่างเดียวไม่สนใจว่าจะมีอะไรมารบกวน
      โหลดธรรมดา ใช้การเชื่อมต่อแบบ TCP ซึ่งจะหลบให้ service ที่มี request เข้ามา

เอาง่ายๆคือ
      1. โหลดบิท (udp) + เล่นเน็ต (tcp) = เน็ตช้า
      2. โหลดธรรมดา (tcp) + เล่นเน็ต (tcp) = เน็ตเร็วกว่าเมื่อเทียบกับแบบโหลดบิท

>> udp ยิ่งถ้าเป็นโหลดบิท มันจะไม่ค่อยแบ่ง bandwidth ให้ตัวอื่นครับ เว้นจากจะเป็น udp เหมือนกัน

>> tcp จะแบ่ง bandwidth ตามความจำเป็นของแต่ละ process ที่เข้ามาครับ

ฟันธงครับ โหลดบิท ดึงเน็ต มากกว่าโหลดธรรมดา
      ถ้าในวง LAN เดียวกัน คนหนึ่งโหลดบิท อีกคนโหลดธรรมดา
      คนที่โหลดบิทจะดึงเน็ตมากกว่าครับ

ถ้าปัญหามันอยู่ตอนที่ว่าคนนึงโหลด คนหนึ่งเว็ป ก็กำหนดความเร็วในการโหลดไปเลยครับ จะได้ดึงเน็ตไม่มาก
      Last edited by AmaKatsu; 15 Jul 2008, 23:30:20.

Comment

ขอบคุณคร้าบบบบบบบบบบ

Comment

Working...
        X