Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความคิดเห็นสมาชิกทุกท่านเกี่ยวกับการจัดวางพัดลม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความคิดเห็นสมาชิกทุกท่านเกี่ยวกับการจัดวางพัดลม

คือจะจัดวางพัดลมแบบในดังรูปดีไหมครับ ด้านบนลมเข้าภายในเคสและด้านล่างลมออกนอกเคส ขอบคุณครับอยากได้ความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิกใน ocz หุหุ

ดีๆ
    ดูดเข้า ดูดออก จะได้เย็นๆ
    *ส่วนตัวแบบนี้เย็นมากมาย

Comment

เล่นแบบนี้เลยหลอท่าน เย้นแน่นอนแต่ฝุ่นมันจะเยอะอะป้าวนี้อะดิ

Comment

ที่เคสเอียงๆนั่นตั้งทำมุม หรือเขยื้อนเพราะแรงลมครับนั่น ^ ^

Comment

เป็นผมเป่าเข้าทั้งคู่ ตัวบนจ่ายลมเย็นให้ CPU ตัวล่างจ่ายให้ VGA
          แล้วไล่ลมร้อนออทางพัดลมหลังกับช่องต่างๆ
          ลองทำดูแล้วตรวจจับค่าอุณหภูมิดูครับ ทำหลายๆแบบ

Comment

Originally posted by Justin@JK View Post

คือจะจัดวางพัดลมแบบในดังรูปดีไหมครับ ด้านบนลมเข้าภายในเคสและด้านล่างลมออกนอกเคส ขอบคุณครับอยากได้ความคิดเห็นของพี่ๆสมาชิกใน ocz หุหุ

ถ้าในรูปของท่านเป็นเคสของผม ผมจะเอาตัวล่างดูดอากาศเย็นเข้าตัวบนดูดอากาศร้อนออก
            โดยส่วนตัวแล้ว ผมมีความคิดที่ว่า อากาศร้อนมันจะลอยขึ้นสูงครับ (ไม่รู้ว่าผิดหรือถูกนะฮะ ท่านใดทราบข้อเท็จจริงรบกวนชี้แนะผมด้วยครับ )
            เราเลยต้องเอาพัดลมตัวบนดูดออกแล้วป้อนอากาศเย็นๆจากด้านล่างเข้าไปแทนที่

เคสที่ผมใช้อยู่ตัวนี้ไม่มีพัดลมด้านข้าง เลยใช้การดูดอากาศเข้าจากทางด้านหน้าเคส
            หลังจากนั้นก็เป็นหน้าที่ของพัดลม12เซ็น2ตัวติดไว้ในเคสไล่อากาศให้ไปออกทางด้านหลังแทน
            แต่เคสตัวเก่ามีพัดลมด้านข้างครับครับ ติดตั้งพัดลมแบบที่บอกไปด้านบน แต่น่าเสียดายที่ไม่ได้ใช้เมนบอร์ดตัวเดียวกันเลยเก็บข้อมูลไว้ไม่ได้

แบบท่าน linglom ก็น่าจะเวิร์กครับ

ขอeditนิดครับ เห็นท่านข้างล่างพูดเรื่องทางลมเลยคิดว่าน่าจะดูทางลมของซิ้งcpuด้วย
            Last edited by บ้าคอม; 16 Jul 2008, 01:25:37.

Comment

ดูดเข้าไปให้หมดเลยดีกว่า

ถ้าเอาล่างเป่าออก ทางลมมันดูมั่วๆยังไงไม่รู้ครับ

Comment

ถ้าเป็นผมและที่ผมทำอยู่ ด้านข้าง ดูดเข้าทั้ง 2 ส่วนเป่าออกให้ข้างหลัง กับข้างบน(ถ้ามี) จัดการ ตามหลักแอร์โฟร์แล้ว ลมร้อนจะลอยตัวขึ้นไปข้างบนลมเย็นจะอยู่ล่างๆ ถ้ามีลมดูดเข้าจากทางด้านหน้ายิ่งดีเข้าไปใหม่ ติดพัดลมเยอะให้คำหนึงถึงฝุ่นที่จะตามมาด้วยนะครับ จัดแจงหาพวก Filter Fan มากรองฝุ่นด้วยก็จะช่วยได้เยอะขึ้น

Comment

ใช่ Scythe Zipang รึเปล่าน่ะ

Comment

ใช่ครับ zipang น่าจะต้องเอาลมเข้าทั้ง 2 อันตามคำแนะนำเพื่อนสมาชิก ขอบคุณมากครับ

Comment

ของผมเคสเหล็ก SAN 6+FANS ดูดข้าง 2 ออกหลัง 2 เป่าหน้า 1 ออกบน 1 เย็นเลย...

Comment

Working...
                      X