Announcement

Collapse
No announcement yet.

พึ่งติดตั้ง Tuniq Tower 120 ทำไมมันไม่เย็นอย่างว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พึ่งติดตั้ง Tuniq Tower 120 ทำไมมันไม่เย็นอย่างว่า

ติดตั้ง แล้ว
    idel ได้ประมาณ 40-41
    full load ประมาณ 51-52

เองอะ อุณภูมิห้องประมาณ 30 องศาได้อะ อะ-*- ไม่เห็นถึง เลข 3 เลยอะ T_T
    รอบพัดลมก็ประมาณ 1500

ผมใช้ AM2 5200+ oc ไป 2.85 เอง ผมทำไรผิดเหรอเนี่ย ?

หรือมันปกติ ?
    หรือผมติดตั้งไม่เป็นทั้งที่คิดว่าเกลี่ย ซิลิโคนดีแล้ว ?

พอจับซิ้งดูซิ้งมันก็เย็นๆ อะมันไม่ร้อนอะ เหมือนมันไม่นำความร้อนเลยอะ ?
    Last edited by occlubssk; 16 Jul 2008, 01:31:28.

เจิม

Comment

-*- เจิมไปแล้ว แต่ยังไม่แจ่มอะ

Comment

Originally posted by occlubssk View Post
        ติดตั้ง แล้ว
        idel ได้ประมาณ 40-41
        full load ประมาณ 51-52

เองอะ อุณภูมิห้องประมาณ 30 องศาได้อะ อะ-*- ไม่เห็นถึง เลข 3 เลยอะ T_T
        รอบพัดลมก็ประมาณ 1500
        ประมาณนั้นครับอุณหภูมิที่ซิ้ง(เซ็นเซอร์อยู่ตรงไหนไม่รู้นะ)มันจะร้อนกว่าอุณหภูมิห้องประมาณ10 องศาได้ ลองจัดทางลมในเคสดูครับอาจจะลดลงได้อีก3-6องศา
        ปล.Idleบ้านผมเย็นกว่าท่าน3-4องศาแต่Fullผมร้อนกว่าท่านไป8-10องศาเลยละ

Comment

-*- ใช้ Tuniq Tower 120 เหมือนกันเหรอครับ

cpu เดียวกันปะนิ

Comment

เคยใช้ AMD 5000 BE 2.6@3.1 GHz. อุณภูมิห้องประมาณ 30 องศา ใช้ความเร็วรอบต่ำสุด

idel ได้ประมาณ 28-31
            full load ประมาณ 39-41

แต่ตอนนี้ไม่ได้ใช้แล้ว แต่ถ้า on air -ไปอีก 7-8 องศา

Comment

-*- ทำไม คห บน มันเย็นแบบ นี้หรือผมติดตั้งไม่ถูก

Comment

ของผมเกลี่ยซิลิโคน ให้บางที่สุด แต่อย่าให้เห็นผิวสัมผัสของ cpu นะ ถ้าปิดฝาข้างอุณหภูมิ ก็จะสูงกว่า เปิดฝาข้างนะครับ และก็ทิศทางลม ของพัดลมก็มีส่วนนะ เมื่อมีลมเย็นเข้าก็ต้องมีลมร้อนออก

http://forums.overclockzone.com/foru...ighlight=black
                Last edited by aranya; 16 Jul 2008, 02:22:03.

Comment

หมุนน๊อต จนสุดแล้วยังครับ ผมว่ามันไม่น่าจะร้อนขนาดนั้น เหมือนซิ้งค์ยังไม่แน่น

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
                    หมุนน๊อต จนสุดแล้วยังครับ ผมว่ามันไม่น่าจะร้อนขนาดนั้น เหมือนซิ้งค์ยังไม่แน่น
                    AM2 น๊อตไม่มีหมุน แต่คิดว่าแน่นละ จะลองเกลี่ยนซิลิโคนกับกับทิศทางลมใหม่ดู -*- เหมือนของผมมันบางไป

Comment

Originally posted by occlubssk View Post
                      -*- ใช้ Tuniq Tower 120 เหมือนกันเหรอครับ

cpu เดียวกันปะนิ
                      เมื่อก่อนเคยใช้ทูนิคครับเพิ่งขายไปไม่ถึง15วันใช้กับE8200@3.6GHz

-*- ทำไม คห บน มันเย็นแบบ นี้หรือผมติดตั้งไม่ถูก
                      ที่บ้านท่าน aranya น่าจะติดแอร์ครับเลยเย็นได้ขนาดนั้น
                      Last edited by บ้าคอม; 16 Jul 2008, 03:56:11.

Comment

มันร้อนตรงไหนคับ full 50 นิดๆ อยากเย็นไปเล่นน้ำ บางคนที่เค้าเย็นๆ เค้าก็เล่นแบบนอกเคสเลย หรือบางคนอาจจะเปิดฝาเคสเอาพัดลมเป่าอัด อย่าไปซีเรียสคับ
                        Last edited by MXdeFunk; 16 Jul 2008, 04:37:15.

Comment

Originally posted by MXdeFunk View Post
                          มันร้อนตรงไหนคับ full 50 นิดๆ อยากเย็นไปเล่นน้ำ บางคนที่เค้าเย็นๆ เค้าก็เล่นแบบนอกเคสเลย หรือบางคนอาจจะเปิดฝาเคสเอาพัดลมเป่าอัด อย่าไปซีเรียสคับ
                          -*- idel มันร้อนกเกินไปอะครับ ทั้งที่ cpu รุ่นเดียวกัน อะครับ เห็นขาวทำได้ประมาณ 35 เองอะ

ถ้ามันได้เท่านี้ประสิทธิภาพก็แทบไม่ต่างจาก stock zink เลยเท่าไหร่เลย จะคุ้มไหมเนี่ย 1800

Comment

Originally posted by บ้าคอม View Post
                            เมื่อก่อนเคยใช้ทูนิคครับเพิ่งขายไปไม่ถึง15วันใช้กับE8200@3.6GHz

ที่บ้านท่าน aranya น่าจะติดแอร์ครับเลยเย็นได้ขนาดนั้น

ถ้าไม่เปิดแอร์ก็ + ไป 9-10 องศาครับ

Comment

-*- idel มันร้อนกเกินไปอะครับ ทั้งที่ cpu รุ่นเดียวกัน อะครับ เห็นขาวทำได้ประมาณ 35 เองอะ

ถ้ามันได้เท่านี้ประสิทธิภาพก็แทบไม่ต่างจาก stock zink เลยเท่าไหร่เลย จะคุ้มไหมเนี่ย 1800

อย่าซีเรียสท่าน ผมบอกแล้วว่าอุณหภูมิcpuจะร้อนกว่าอุหภูมิข้างนอกไปประมาณ10องศา
                              คนที่เค้าIdle35 เค้าคงจะเปิดแอร์น่ะท่าน อ่านrepสุดท้ายของท่าน aranya เป็นตัวอย่าง

Comment

Working...
                              X