Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด่วนด้วยครับ!!!ประกอบเครื่องใหม่แต่...ตอนบูทก่อนที่จะเข้า window แล้วค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด่วนด้วยครับ!!!ประกอบเครื่องใหม่แต่...ตอนบูทก่อนที่จะเข้า window แล้วค้าง

พอดีประกอบเครื่องใหม่ อุปกรณ์ทุกตัวเช็คแล้วไม่เสีย ไม่มีปัญหาอะไร พอลง DRIVER Motherboard แล้วลง DRIVER VGA แล้ว Restart พอบูทเครื่องเท่านั้นแหละครับ งานเข้าทันที เครื่องค้างตอนโหลดเข้า Window ลืมบอกไปลง XP ครับ ลองมาหลายเวอร์ชั่นแล้วครับก็ยังเป็นเหมือนเดิม ลองสลับมาลงDRIVER Motherboard ท้ายสุด แต่พอ Restart ก็เป็นอาการแบบเดิม

ถามท่านผู้รู้ เซียนทั้งหลายหน่อยครับ จะต้องทำยังไงบ้างครับถึงจะแก้ปัญหานี้ได้ ลองมา 2 วัน จนเริ่มท้อแล้วครับ (จะต้อง Flash BIOS หรือไม่ครับ ถึงจะใช้เครื่องได้ ทำไม่เป็นด้วยซิ)

สเป็คดังนี้ครับ

CPU> Core 2 Duo E8400

MotherBoard> Gigabyte EP45-DS3

VGA> MSI 9600GT 512MB

HDD> WD 320GB /7200 SATA II 16MB RE

RAM> DDR2 800 Corsair 2GB

PSU> SIVERSTONE 750W

CASE> COOLER MASTER 690

DVD> LG GH-20LS15(SATA)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รอดู คำตอบ คับ ดันให้ๆ

Comment

ค้างนานมั้ยคับของผมก็เคยเป็นค้างไปซักพักนึงประมาณ4-5นาทีได้มั้งแล้วก็เข้าหน้าวินโด้ปกติผมก็งงว่าเป็นอะไร
      ก็เลยลองเข้าไปดูในbios ปรากฏว่าผมลืมตั้งให้มันบูทเครื่องจากHDDเป็นตัวแรก มันกลับไปบูทจากFloppy diseซะงั้นซึ่งมันไม่มี ผมก็เลยปิดการทำงานFloppy dise แล้วก็ตั้งให้มันบูทจากHDD>DVDจากนั้นก็ไม่เคยค้างอีกเลย
      Last edited by hurahara; 16 Jul 2008, 03:15:15.

Comment

อาการแบบนี้ช่วงนี้เป็นกันมากเลย

อาการคล้ายผมเลย แต่เห็นบอกว่าอุปกรณ์ทุกตัวเช็คแล้วไม่เสีย ก็โชคดีไปครับ

ของผมเป็นที่ HDD อยู่2ลูก ทำอะไรไม่ได้เลย ผมใช้โปรแกรมหลายตัวฟอร์แมต

ก็ไม่ได้ทำอยู่หลายวันผลสุดท้ายต้องส่งเคลม ฮือ ฮือ ยังดีที่เคลมได้นะ ไม่งั้น..

Comment

คุณ hurahura ค้างเลยครับ ค้างไม่กลับเลย ผมก็ให้มันบูทจาก HDD ครับ
          เคยลง driver ทุกอย่างจนครบ เหลือแต่ VGA พอลง Driver ของVGA แล้ว Restart ก็ค้าง พอลองลง Driver ของ VGA ก่อน แล้วลง Driver ของ MAinBoard แล้ว Restart ก็เกิดอาการค้างเหมือนเดิม
          ส่วน WINDOW XP ก็ลองมาหลาย Version แล้ว เป็นอาการเดียวกันหมด
          จะแก้ไขไงดีครับท่านทั้งหลาย

Comment

ดันไว้ก่อน รอผู้รู้มาช่วยครับ รอ รอ รอ....

Comment

Originally posted by Gattuso8 View Post
              คุณ hurahura ค้างเลยครับ ค้างไม่กลับเลย ผมก็ให้มันบูทจาก HDD ครับ
              เคยลง driver ทุกอย่างจนครบ เหลือแต่ VGA พอลง Driver ของVGA แล้ว Restart ก็ค้าง พอลองลง Driver ของ VGA ก่อน แล้วลง Driver ของ MAinBoard แล้ว Restart ก็เกิดอาการค้างเหมือนเดิม
              ส่วน WINDOW XP ก็ลองมาหลาย Version แล้ว เป็นอาการเดียวกันหมด
              จะแก้ไขไงดีครับท่านทั้งหลาย
              อออย่่างงั้นต้องดันรอละคับ

Comment

Working...
              X