Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงwindows ใหม่แล้ว CPU 100% ช่วยทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงwindows ใหม่แล้ว CPU 100% ช่วยทีคับ

คือผมฟอร์แมต ไดรฟ์ C
    เพื่อลงวินโดว์ใหม่ เป็น SP2 แบบเิดิมๆเลย
    พอลงเสร็จปุ๊บ บู๊ทเครื่องเร็ว ชัทดาวน์เร็ว
    (ยังไม่ทันจะลงโปรแกรมอะไร่เลย) แค่เปิด My Computer
    แล้วใช้เมาส์คลิ๊กลากหน้าต่างของ My Computer มันจะกระตุกๆแล้วมีเงาิวิ่งตาม เหมือน เมาส์เวลาเซ็ทให้มี Shadow อะคับแถม
    Task Manager มันก็ขึ้นว่า Explorer ใช้ CPU ไป 100% เลย
    พอ Run พวก Reg Edit มันก็บอกว่า ใช้ CPU ไป 100% เหมือนกันคับ

พอจะลงไดรฟเวอร์เมนบอร์ด คอมก็จะค้าง

ตอนแรกคิดว่าเป็นที่วินโดว์
    ผมเลยลอง ฟอแมตใหม่ แล้วไปลง XP Black Edition ดู
    ปรากฏว่าอาการเหมือนเดิม

ตอนนี้เซ็งจิตเลยครับ ไม่รู้สาเหตุมาจากอะไร
    รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยครับ

ลองถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกก่อนครับ(เช่นพวกการ์ด PCI ต่าง ๆ) แล้วลงวินโดว์ อาการแบบนี้ผมเคยเป็นตอนลงวินโดว์แล้วเสียบซาวการ์ดไว้ครับ ไม่ชัวร์ว่าเป็นสาเหตุเดียวกันหรือเปล่า แต่ลองดูก็ไม่น่าจะเสียหาย

Comment

Originally posted by Bad Sextor View Post
      ลองถอดอุปกรณ์ที่ไม่จำเป็นออกก่อนครับ(เช่นพวกการ์ด PCI ต่าง ๆ) แล้วลงวินโดว์ อาการแบบนี้ผมเคยเป็นตอนลงวินโดว์แล้วเสียบซาวการ์ดไว้ครับ ไม่ชัวร์ว่าเป็นสาเหตุเดียวกันหรือเปล่า แต่ลองดูก็ไม่น่าจะเสียหาย
      ขอบคุณครับ เดี๋ยวขอลองดูก่อนนะคับ

Comment

ลองถอดทุกอย่างแล้วคับ เหลือแต่การ์ดจอ (เพราะผมไม่มีออนบอร์ด)

รบกวนวิธีอื่นๆด้วยนะคับ T T

Comment

ลองถอดซีพียูไปใส่เครื่องอื่นดูครับ ของเพื่อนผมคล้ายแบบ นี้ครับ ซีพียู 100 เปอตลอด สรุป คือซีพียูมันเจ็งครับ

Comment

Originally posted by kunpan View Post
            ลองถอดซีพียูไปใส่เครื่องอื่นดูครับ ของเพื่อนผมคล้ายแบบ นี้ครับ ซีพียู 100 เปอตลอด สรุป คือซีพียูมันเจ็งครับ
            คือ ก่อนหน้านี้ไม่กี่ชั่วโมงมันยังปกติอยู่เลยนะคับ
            แล้วอีกอย่าง ผมใส่ HDD สองลูก
            แล้วก็ลง Windows (เป็นตัวสำรอง) ไว้ใน HDD ลูกที่สอง อาการก็เป็นแบบนี้ มาตั้งนานแล้วอะคับ
            แต่ไม่ได้เอะใจอะไร เพราะคิดว่า อาจจะเป็นเพราะมันไม่ใช่ วินโดว์ที่ใช้ประจำ (หรืออะไรสักอย่าง )

แต่มาเมื่อเช้ามืดวันนี้ ผมทำการ ฟอแมตวินโดว์เก่า (ซึ่งมันก็ใช้ดีอยู่แล้วแท้ๆ T T แค่บู๊ทเข้าเครื่องช้าเอง)
            แล้วก็ลงวินโดว์ใหม่ แล้วก็เน่า เลยต้องมารบกวนท่านๆนี่แหละคับ T T

Comment

ลองถอดฮาร์ดิสลูกที่ต่อพ่วงออกดูครับ...
              เพราถ้าโปรเซส Explorer ใช้ 100% ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าฮาร์ดดิสตัวใดตัวหนึ่งมันเอ๋อครับ

Comment

Originally posted by Bad Sextor View Post
                ลองถอดฮาร์ดิสลูกที่ต่อพ่วงออกดูครับ...
                เพราถ้าโปรเซส Explorer ใช้ 100% ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าฮาร์ดดิสตัวใดตัวหนึ่งมันเอ๋อครับ
                ลองถอดดูหมดแล้วคับ
                ลองใช้แบบทีละลูก ทั้งสองลูกแล้วครับ
                อาการเดิม T T

Comment

Process Explorer อย่างเดียวหรือครับที่ทำให้ CPU ทำงาน 100% มีโปรเซสตัวอื่นอีกหรือเปล่า

Comment

ลองไปที่ Run พิมพ์ msconfig กด Enter
                    ไปที่ Tab Startup
                    เอาเครื่องหมายถูกออกให้หมด
                    Restart เครื่อง
                    ลองดูอีกทีครับ ถ้ายังไม่หายก็คงต้องเช็คที่ CPU ตามท่าน kunpan ว่ามาล่ะครับ
                    .....ร่วมด้วยช่วยกัน........

Comment

Firefox ก็เป็นคับ
                      Taskmanager ก็เป็นคับ

สรุปว่า ไม่ว่าหน้าต่างโปรแกรมอะไร ไปเลื่อนมัน CPU ขึ้นไป ร้อยเปอร์ หมด

ส่วน Startup เอาออกหมดแล้ว ก็ยังอาการเดิมคับ T T

Comment

ดันให้ครับ ........

Comment

คงต้องเช็ค CPU แล้วหล่ะครับ

จุดธูปอันเชิญท่านเทพมาช่วยหน่อยครับ......

Comment

T T น้ำตาร่วงเลยคับ

Comment

ลงไดร์เวอร์การ์ด จอก่อนสิครับ พี่ ไม่ลงมันก็รัน 100% อ่ะดิ ลองลงดู ก่อน ไม่งั้นโครตกระตุกกกกกกกก

Comment

Working...
                              X