Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ Window XP ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือเกี่ยวกับ Window XP ทีครับ

ต้องขอความช่วยเหลือจากพี่น้องที่รักทุกคนนะครับ

คืออาการของผมมันเกิดขึ้นกับ PC น่ะครับ คือตอนที่เกิดเหตุเนี่ย ผมกำลังแปลงๆไฟล์หนังจาก DVD ลง IPOD ด้วยโปรแกรม Xilisoft อยู่น่ะครับ

คราวนี้ผมก้อกะว่าแปลงเสร็จจะเอาลงIPODเลย ก้อเลยเปิด Itune ขึ้นมา แล้วผมก้อเสียบสาย USB Sync เข้าไป งานเข้าทันทีครับ

เครื่องดับเลยครับ แล้วทีนี้ เปิดเครื่องอีกทีบูทระบบเรียบร้อย มันจะต้อง มีโลโก้ Win XP ขึ้นมา แต่ !!! จอมืด ตรงโลโก้เลยครับ ทำยังไงก้อไม่ฟื้น พอกดสวิทช์ เครื่องก้อดับ เข้า Safe mode ก้อไม่ยอมเข้าให้

อยากจะขอฟามช่วยเหลือจากพี่น้องน่ะครับ คืออยากเข้า XP ให้ได้ก่อนจะก๊อปข้อมูลออกมา แล้วก้อจะ Format น่ะครับ นึกวิธีไม่ออกแล่วคร๊าบบ

หาแผ่น WINPE มาใช้ครับ หรือไม่ก็ ถอด HDD ไปจั้มเครื่องอื่น

Comment

ลองทำตามนี้ดูครับ

ถ้า​ ​เป็น​ Window2000 หรือ​ WindowsXP ​เสียหาย

​เรา​สามารถ​แก้​ไข​ได้​ ​แต่ขั้นตอน​จะ​ยุ่งยากกว่ามาก​ ​โดย​นำ​แผ่นติดตั้ง​

Window2000 ​มาซ่อมแซมตัวบูต​ได้​โดย​ให้​เราทำ​เหมือน​จะ​ติดตั้ง​ Window2000 ​ใหม่​แต่​ไม่​ได้​ติดตั้งจริง​

​เมื่อ​ ​ตัวติดตั้ง​ Window2000 Copy ​แฟ้มข้อมูล​จาก​ CD ​ลง

ฮาร์ดดิสก์​เสร็จ​แล้ว​จะ​ให้​เรา​ Restart ​เครื่อง​ใหม่​ ​เราก็ทำ​ตาม​นั้น​ ​เมื่อบูตเครื่อง​ใหม่​ให้​เรา​เลือกเมนู​เดิม

ที่ ​เรา​เคยเลือก​(อย่าช้า​เพราะ​ตัวติดตั้ง​ Window2000 ​จะ​เลือกเมนู​ Choice ​อื่น​ให้​ ​เรา​โดย​อัตโนมัติ) ​เมื่อเลือกเสร็จกด​ Enter

​ก็ทำ​ให้​เรา​สามารถ​ใช้​ Window2000​ได้​ตามปกติ​ ​เมื่อ​เข้า​ Window2000 ​แล้ว​ให้​เราทำ​การลบ​ ​โฟลเดอร์ที่ตัวติดตั้ง

Window2000 ​ทำ​ไว้​(มัน​จะ​ถูกซ่อน​ไว้)​ ​ทิ้งเสียเพื่อ​ไม่​ให้​เปลือง​ ​พื้นที่ฮาร์ดิสก์​แล้ว​ให้​เรา​ ​แก้​ไขแฟ้ม​ boot.ini ​ที่​ C:\ (มัน​จะ​ถูกซ่อน​ไว้)​

​ให้​แก้​ไข​ ​บรรทัด​ default ​ใน​ [boot loader] ​เป็น​ default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINNT

​แล้ว​ลบบรรทัด​ใน​ [operating systems] ​ที่​ ​มีข้อ​ความ​เกี่ยว​กับ​ Window2000 Setup

ทิ้ง​ทั้ง​บรรทัด​ ​แล้ว​ให้​เราทำ​การบันทึกแฟ้ม​ boot.ini ​เราก็​จะ​สามารถ​บูต​เข้า​ Window2000 ​ได้​ตามปกติ

หมายเหตุ​ ​แฟ้ม​ boot.ini ​จะ​ถูกซ่อน​ ​ไม่​สามารถ​เขียน​ได้​แต่​เรา​สามารถ​แก้​ได้​โดย​ใช้​คำ​สั่งที่​ Command Prompt ​โดย

พิมพ์คำ​สั่งดังนี้​ C:>attrib -r -s -h c:\boot.ini ​เท่า​นี้ก็​จะ​สามารถ​แก้​ไขแฟ้ม​ boot.ini ​ใน​ C:\boot.ini ​ได้

เมื่อแก้​ไขเสร็จควร​ SET ​ค่าของแฟ้ม​ boot.ini ​กลับ​โดย​ใช้​คำ​สั่ง​ C:>attrib +r +h c:\boot.ini

ที่มาจ่ะๆ http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/...p?topic=4581.0

ขอให้โชคดีครับ

Comment

โอว ขอบคุณมาก ๆ เลย ท่าน SuKy แต่ผมมีแต่แผ่น Win XP นี่สิครับ

Comment

Originally posted by absolute_kim View Post
          โอว ขอบคุณมาก ๆ เลย ท่าน SuKy แต่ผมมีแต่แผ่น Win XP นี่สิครับ
          น่าจะใช้ได้เหมือนกันนะครับ

Comment

แล้วถ้าผม มี Drive C กับ D ผมลงอีกอันไว้ที่ D ได้มั้ยครับ

Comment

ต้องรบกวนขอความช่วยเหลืออีกซักรอบ เนื่องจาก ผมจะลองลง XP ใหม่

ผมก้อใส่แผ่นเข้าไปมัน บูท แล้ว มันบอกว่าเซทอัพไม่ได้เนื่องจาก หา Harddisk ไม่เจอ

ผมละงงเลย เข้าไปที่ไบออส เซทตัวบูทมันก้อยังเห็นอยู่ แต่ออกมาไม่มี Harddisk ทำยังไงถึงจะมองเห็น รบกวนช่วยเหลือทีครับ

Comment

Working...
              X