Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีทาซิลิโคนครับ ทาแบบไหนถึงจะดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีทาซิลิโคนครับ ทาแบบไหนถึงจะดี

คือผมเป็นมือใหม่อะครับ ไม่เคยทาซิลิโคน
    อยากทราบว่า ท่านๆ ทั้งหลายทาซิลิโคนแบบไหนกันบ้าง
    แล้วท่านคิดว่าทาแบบไหนดีที่สุด คือผมกำลังจะกลับไปทาซิลิโคนใหม่อะครับ
    แต่ไม่รู้จะทามากน้อยแค่ไหน แล้วทาเป็นก้อนหรือเกลี่ยเต็มพื้นที่แบบบางๆ
    ผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำกระผมทีครับ ขอบคุณครับ

ของผมทาแบบบางๆ ทั่วๆ ครับ ...

เริ่มต้นก็หยดลงไปประมาณเม็ดถั่วเขียว
    (ถั่วแดงไม่เอานะครับ เยอะไป ยิ่งถั่วดำนี่ ไม่ต้องมาคุยกัน อิอิ)
    จากนั้นผมก็เอานิ้วเกลี่ยแบบวนๆๆ รอบหน้า CPU
    เอาให้มองไม่เห็นผิวหน้าอะครับ ให้มันกระจายๆแบบบางๆ
    จากนั้นก็วางซิงค์ลงไป แล้วก็ยึดให้แน่น ตรวจดูดีๆนะครับว่าแน่นรึยัง
    ทางที่ดีให้ถอดเมนบอร์ดออกจากเคส แล้วใส่ซิงค์จะดีกว่า
    เพราะเราจะได้มองเห็นหลังบอร์ด ว่าซิงค์มันเข้าไปยึดกะบอร์ดแน่นดีรึยังรึยัง
    จากนั้นก็ประกอบให้เสร็จ แล้วลุยเลยครับ ...

Comment

ขอบคุณครับ พึ่งกลับมา จะแกะแล้วคร๊าบบบ

Comment

ใช้ซิลิโคนทำนม เอ้ยยยย!!

ใช้ของอมร กระปุึกละ 30 ครับ ใช้ได้ยาวเลย

เวลาทาก็ ทาไม่ต้องหนามาก ทาๆให้ทั่ว อิอิ เอาซิ้งค์ทับเลย

Comment

ของผมก็ใช้วิธีตามท่านข้างบน แต่ก่อนจะใส่sinkผมจะเอาsink่แนบกับcpuก่อนคับแต่ยังไม่ล๊อคนะแล้วถอดออกมาดูว่า
          ซิลิโคนที่ทาเวลาประกบsinkลงไปแล้วทั่วดีมั้ยถ้าทั่วก็ใส่แล้วล๊อคเลยคับแต่ถ้าไม่ทั่วก็ค่อยมาเพิ่มเอาทีหลัีง

Comment

ทาให้เป็นฟิลม์บางๆบนตัว ซีพียูครับ แล้วค่อยหยอดตรงกลางสักเล็กน้อยถึงน้อยมากๆ ถ้าใช้ mx2 ก็สบายไปครับ อย่าหยอดมาก(เปลือง)

Comment

หยดลงตรงกลาง เท่าหลอดกาแฟครับ แล้วใช้ซิงค์กดทับ คลึง ๆ แล้วล็อกเลย

Comment

และถ้าทากับ GPU ต้องทาแบบเดี่ยวกันกับ CPU เหรอเปล่าคับ?

Comment

Originally posted by Skywalker- View Post
                  หยดลงตรงกลาง เท่าหลอดกาแฟครับ แล้วใช้ซิงค์กดทับ คลึง ๆ แล้วล็อกเลย

ผมก็ทำตามนี้เหมือนกันครับ หยกลงตรงกลางประมาณเม็ดถั่ว เอาซิงค์กดแล้วคลึงนิดหน่อยให้ทั่วบริเวณ แล้วล๊อค

Comment

หยดลง แบบนี้ครับ แล้วก็เอาซิงค์กด คลึง ๆ แล้วก็ล้อกเลยครับ

Last edited by Skywalker-; 3 Aug 2008, 17:59:36.

Comment

หยดแหมะ แปะซิ้ง เย็นเจี๊ยบ ครับ

Comment

Originally posted by tonzakung View Post
                        ใช้ซิลิโคนทำนม เอ้ยยยย!!

ใช้ของอมร กระปุึกละ 30 ครับ ใช้ได้ยาวเลย

เวลาทาก็ ทาไม่ต้องหนามาก ทาๆให้ทั่ว อิอิ เอาซิ้งค์ทับเลย
                        เดี๋ยวว่างๆจะไปซื้อมาใช้บ้าง ใช้แบบหลอดฉีดยาเปลืองชมัด

Comment

ของผมหยดเป้น จุดๆๆเลย ล้นชังมัน ขอให้ทั่วเป็นพอ อิอิ (เอามือเกลี่ยบ่ได้ หยดลง พอมันสัมพัส กับ อากาศ เหมือนจะแห้งเลย)

Comment

เอ่อ เคยทำทั้ง2แบบ หยอดตรงกลางแล้วใช้sinkกดลงไปเลย กับแบบใช้นิ้วเกลี่ย แบบแรกบางทีผมหยดซิลิโคลนน้อยไป ถอดsinkออกมากลายเป็นว่าไม่ทั่วcore ถ้าหยอดเยอะไปก็ล้นอีก เลยต้องใช้วิถีนิ้วดัชนี เกลี่ยๆเอา

Comment

Working...
                            X