Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาคอมดับเอง แล้วตอนนี้ก็ลงวินโดว์ไม่ได้แล้วค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาคอมดับเอง แล้วตอนนี้ก็ลงวินโดว์ไม่ได้แล้วค่ะ

เรื่องราวก็มีอยู่ว่า

ระยะหลังๆมา คอมที่บ้านเริ่มอืดๆ เลยวางแผนไว้ว่าจะฟอร์แมตเครื่อง แต่ก็ไม่ว่างซักที
    แต่แล้วอยู่ดีๆ ก็เกิดอาการแปลกๆ เวลาเล่นๆคอมไปซักระยะ(ไม่เกิน 1 ชม.) คอมจะดับเอง และปล่อยให้เป็นมาอยู่หลายวัน
    ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไร ก็จะถือโอกาสฟอร์แมตซะเลย
    แต่ช่วงของการลงวินโดว์ใหม่ ครั้งแรกพอเครื่องฟอร์แมตแล้วก็ก็อปปี้ไฟล์จากแผ่น จากนั้นมันก็จะต้องรีสตาร์ทใช่มั๊ยค่ะ แต่แทนที่จะรีสตาร์ท ดันกลายเป็นเครื่องดับไปเลย
    ก็ยังไม่คิดอะไรอีก เลยเปิดเครื่องใหม่ แล้วก็ไม่ได้ฟอร์แมตแต่ให้ลงต่อ มันก็ก็อปปี้ไฟล์แล้วรีสตาร์ทแล้วดับไปอีก เป็ฯครั้งที่ 2
    แล้วทีนี้พอเปิดเครื่องใหม่ (ตอนนี้เอาแผ่นวินโดว์ออกจากเครื่องแล้ว) พอมันบูตเข้าไป มันก็เรียกหาไฟล์จากแผ่นวินโดว์ ก็เลยใส่แผ่นวินโดว์เข้าไป
    แต่มันก็ยังหาไฟล์อยู่ดี
    ทำอย่างไรดีค่ะ ตอนนี้ไม่รู้ว่าสาเหตุที่คอมดับเองเพราะอะไร แถมยังลงวินโดว์ไม่ได้อีก
    พอมีคำแนะนำมั๊ยค่ะ หรือว่าต้องยกไปร้านอย่างเดียว

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

แผ่นเสียป่าวคับ(เป็นรอยก็อ่านไฟล์ตรงนั้นไม่ได้นะ)

ถ้าไม่ใช่ น่าจะลอง Format และลองตรวจดูว่า HD มี BAD ป่าวนะ

Comment

- Power supply
      - Harddisk
      - ปลั๊กสามตา

Comment

แยกส่วนนะ.. (อันนี้ในกรณีที่เช็คดู Power supply แล้วนะครับ)
        -คอมดับเองโดยเล่นไปซักพักนึง เกิดจาก SCR ของตัว M/B ที่จ่ายไฟให้กับ CPU มันเสือมครับ(อันนี้งานเข้าหน่อ)

Comment

แผ่นวินโดว์ลองเปลี่ยนแล้วค่ะ

ปกติถ้าใส่แผ่นแล้วมันก็จะถามว่า กดซักปุ่มเพื่อบู๊ตซีดีใช่มั๊ยค่ะ

แต่ตอนนี้ไม่ถามอะไรเลยค่ะ ใส่แผ่นไว้ก็ตามมันจะผ่านเข้าไปเลย ไม่ถามให้บู๊ตอะไรซักคำ

ถ้าท่างานจะเข้าจิงๆค่ะ

Comment

ซัพพลายเพิ่งเปลี่ยนมาปีกว่า มันจะพังเร็วขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ

แต่เมนบอร์ดนี้ใช้มา 3 ปีกว่าแล้วค่ะ

Comment

ดันให้ครับ

Comment

Originally posted by leenaja View Post
                ซัพพลายเพิ่งเปลี่ยนมาปีกว่า มันจะพังเร็วขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ

แต่เมนบอร์ดนี้ใช้มา 3 ปีกว่าแล้วค่ะ

ถามว่ามีโอกาสพังมั้ย มันก็มีครับ
                คนที่ซวยพังตั้งแต่วันแรกที่ซื้อมาก็มีเหมือนกันครับ

ลองเปลี่ยน PSU ดูก่อนครับ ไอ้เรื่องดับๆๆ นี้ลองเทสแหล่งจ่ายไฟก่อนเป็นอันดับแรก

Comment

ตอนนี้กำลังลงวินโดว์ได้แล้วค่ะ

แต่ก็เปิดฝาเอาพัดลมจ่อ ประมาณว่าเคสจะปลิวเลยทีเดียว

เครื่องก็ยังไม่ดับเลยค่ะ สงสัยเป็นเพราะเรื่องความร้อน แต่ก็ยังไม่ทิ้งเรื่องซัพพลายนะคะ เพราะต่ออุปกรณ์ยังไม่ครบสูตร

แล้วพอฟังเสียงจากในเคส มันมีเสียงวี๊ดๆเหมือนเวลาเราเอาเล็บขูดอะไรซักอย่างอ่ะคะ มันเป็นเพราะอะไรหรือค่ะ

แล้วถ้าเป็ฯเรื่องความร้อนนี่แก้ได้อย่างไรดีค่ะ หรือว่าต้องเอาพัดลมจ่ออย่างเดียว

แล้วจะมารายงานผลใหม่นะคะ

Comment

เอาแรมออกมาเช็ด

Comment

Working...
                    X