Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมแรง แต่โหลดเครื่องตอนแรกช้ามาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

น่าจะเปนการ ตั้งค่าใน BIOS ให้บูท CD-ROM + DRIVE A ด้วย ค่า DEFAUL ส่วนมากตั้งไว้

1.DRIVE A
    2.CD-ROM
    3.HDD

ก้เปลี่ยนใหม่สะ เปน

1.HDD
    2.CD-ROM
    3.DISABLE

ตอนลงวินโดวใหม่ก้ลง DRIVER ที่มันแถมมากับเมนบอร์ดให้ครบด้วยย แล้วก้ หมั่นอับเดด DRIVER

Comment

ไม่ลองหาแผ่น SP2 เดิมๆมาติดตั้งดูล่ะครับ เผื่อว่าจะสมบูรณ์มากกว่า

Comment

irobot13 ช่วยมาตอบกระทู้นี้บ้างจิ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=241373

Comment

ช้านี้ประมานกี่นาทีหรอ คับ เครื่องผมจากกดเปิดเครื่องถึงหน้า วินโด้ ก้ประมาน 30 วิโดยประมาน ผมใช้ sp3 เดิืมๆ เหมือนกัน เครื่องท่านแรงคอด เปงไรหว่าอิอิ

Comment

ตั้งไว้ที่ทำงาน เดววันหลังถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

Comment

เอามาแลกกะคอมผมดิคับ ตอนต้นไว ห่ะๆ

Comment

มีอีกวิธีนึงครับ ที่ทำให้ Boot เครื่องเร็วโดยไม่ต้อง Modify อะไรให้เครื่องงอแง

ลองใช้ Hibernate สิครับ

เวลาจะปิดเครื่อง เป็นการพัก Data จาก Ram ไปพักไว้ที่ Harddisk เสร็จแล้วก็เครื่องดับ จบครับ
                เวลาจะเปิดเครื่อง เป็นการโหลด Data ที่พักไว้ที่ Harddisk กลับมาไว้ที่ Ram แล้ว ก็ใช้งานต่อได้เลยครับ

วิธีทำก็คือ
                เข้า Control Panel > Power Options > แล้วเลือกแทป Hibernate แล้วก็เช็คเครื่องหมายถูกที่ Enable Hibernate แล้วก็ OK เท่านี้ก็เสร็จแล้ว

ปล. ความเร็วตรงนี้ต้องอาศัยความเร็วจาะ Harddisk แล้วล่ะครับ ว่าจะเร็วแค่ไหน Harddisk เร็ว ก็สามารถ ปิด - เปิดเร็ว ถ้า Harddisk ช้า ก็ ปิด - เปิด ช้าตามไปด้วย ลองสิครับ แล้วจะติดใจ

ปล.2 ดีมากถึงมากที่สุดสำหรับเครื่องบูทช้า แล้วจำเป็นต้องเปิดโปรแกรมหลายโปรแกรม เมื่อเปิดเครื่อง
                ปล.3 ถ้าเครื่องเร็วอยู่แล้ว ก็จะเร็วเข้าไปอีกหน่อย

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

หุหุ ไม่ทันได้ตอบอะไรซะละ

Comment

ตอบหน่อย ลองปรับ Bios ยังช้าอยู่ 40 วิได้มั้ง

Comment

ใช้ vista 64 sp1ไปเยย แล้วปรับให้บูต 4 หัว

ป๋มก็ใช้อยู่บูตไวโคดชัตดาวก็ไว ติดจัยเลิกใช้ไปละ xp แรมก็ 4 G เหมือนท่านลื่นหัวแตก

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ปรับให้บูต 4 หัว คือไรครับ

Originally posted by sbv500 View Post
                            ใช้ vista 64 sp1ไปเยย แล้วปรับให้บูต 4 หัว

ป๋มก็ใช้อยู่บูตไวโคดชัตดาวก็ไว ติดจัยเลิกใช้ไปละ xp แรมก็ 4 G เหมือนท่านลื่นหัวแตก

Comment

Working...
                            X