Announcement

Collapse
No announcement yet.

แบบนี้ก็มีด้วยหรอครับ ผมหละงงจริงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แบบนี้ก็มีด้วยหรอครับ ผมหละงงจริงๆ

คืออย่างนี้นะครับ หลายวันที่แล้วเพื่อนผมมันมาพูดว่าเวลาผมเล่นเน็ตอะระวังให้ดีนะมันจะhackเครื่อง บังคับเครื่องได้ ดูว่าผมทำอะไรอยู่ได้ อะไรประมาณนี้อะครับ แล้ววันนี้ผมก็เล่นMSNกับเพื่อนคนนั้นตามปกติ แล้วมันก็รู้ว่าผมกำลังทำอะไรอยู่เหมือนมันมานั่งกับผมเลย แล้วก็ขู่อีกว่าจะสั่งปิดเครื่อง จะเอาไวรัสส่งเข้าเครื่อง ด้วยความที่ผมไม่ค่อยรู่เรื่องคอมก็งงอะครับ ว่าอย่างนี้มันมีด้วยหรอทั้งๆที่ต่างคนก็ต่างเล่นกันอยู่ที่บ้าน ไม่ทราบว่วผมควรทำไงดีครับมีวิธีแก้ไขมั้ยครับ ช่วยทีนะครับ อยากได้ความเป็นส่วนตัวกลับคืนมา
    ขอบคุณครับ

ได้ครับมีsoftware หลายตัวมากของพวกhacker ของwindowsยังมีเลย remote dasktop pc anyware พวกตามร้านเนตก็มีนะที่เห็นเค้าเอาไว้สั่งงานเครื่องได้

Comment

มันพอจะมีวิธีป้องกันบ้างมั้ยครับ

Comment

เปิดไฟวอ ของวินโดวเอาไว้
        แต่ช่วยอะไรไม่ค่อยได้มากนัก
        แต่ช่วยได้เยอะ
        พยายามเปิดไฟวอไว้ดีก่า
        และหาโหลด ไฟวอ มาเสริมอีกก็ดี

Comment

ตามด้านบนเลยครับปิดไฟวอลของเครื่อง ไปที่ control panel แล้ว Security center แล้วไปดูตรงไฟวอล ตังให้มัน Turn on หาแอนตี้ไวรัสมาลงแล้วหมั่นอัพเดท แล้วจะรับไฟล์อะไรแปลกๆ เพราะปกติพวกโทรจัน เข้าไม่ได้ง่ายๆอยู่แล้วถ้าเรามีแอนตี้ไวรัสที่ดีพอ นอกจากเพื่อนมันจะเอามาลงตอนเราเผลอ โดยปิดแอนตี้ไวรัสแล้วก็รันโทรจันในเครื่องเรา เค้าสามารถดูได้ว่าเรากำลังทำอะไรอยู่ บางโปรแกรมมีลูกเล่นเช่น ล็อกเมาส์ คีย์บอร์ด เปิดถาดซีดีเองเป็นต้น

Comment

ผมว่าเค้าคงเอาโปรแกรมจำพวก Remote Desktop มาติดตั้งไว้ที่เครื่องของคุณน่ะครับ เพราะมันสามารถเห็นหน้าจอขแงคุณ และควบคุมได้ด้วย เช่น VNC, pcAnyware

** เพื่อนคุณเคยมาเล่นคอมคุณหรือป่าวครับ ถ้าเคยยิ่งมีโอกาสเป็นไปได้สูง
            ** ลองค้นหาดูโปรแกรมชื่อแนวๆ นี้ หรือโปรแกรมที่คุณไม่รู้จัก ไม่ได้ใช้งานดุนะครับ ถ้าเจอก็ลบออกโลด

Comment

ก็เคยมาครั้งนึงนะครับให้มาลงโปรแกรมให้แต่จำไม่ได่ว่าอะไร แล้วอีกอย่างผมก็เป็นพวกเจอโปรแกรมใหม่ๆก็จับลงหมด

Comment

เปิด Firewall ของ Windows XP หรือ หาโปรแกรม Firewall ตัวอื่นมาติดตั้งเพิ่ม

แล้วเข้าไป disable หรือ เอาเครื่องหมาย ถูก ออกจาก หัวข้อ เหล่านี้ด้วยครับ

- disable Remote Assistance and Remote Desktop
                http://www.simplehelp.net/2006/07/16...in-windows-xp/

http://www.windowsreference.com/wind...staxp20032000/

Comment

เลี่ยนไปใช้ mac osเลยครับ หรอทืบแม่งเลยรับรองไม่มากวนใจอีก เห็นผล 100เปอร์เซ็นต์

Comment

มีได้หลายวิธีครับ เช่นการส่งพวกโทรจัน มาทางแบลดดอร์ อาจจะเป็น ไดอะลอกบอกซ์ มีข้อความอะไรต่างๆนาๆ ให้เราคลิ็ก หรือทางพวก เอ็มเอสเอ็นหรืออะไรก็แล้วแต่ แค่นั้นเขาก็เปรียบเสมือนมานั่งอยู่หน้าคอมเราเลยครับ ยังมีวิธีการอีกมากมายครับ
                    วิธีป้องกันอยู่ที่นี่ครับ ----> www.google.com

Comment

เลิกคบครับ เพื่อนแบบนี้....

Comment

Working...
                      X