Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้ระหว่าง i3 4130 กับ fx 6300

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้ระหว่าง i3 4130 กับ fx 6300

คือผมอยากรู้ว่า ถ้าจะเอาไปเล่นเกมเนี่ย ตัวไหนมันดีกว่ากันอ่ะครับ ถ้าจะพูดถึงแบบว่า รองรับเกมในอนาคตไปได้อ่ะ เข้าใจว่า fx 6300 มันดีสำหรับเกมที่ใชหลาย core แต่ i3 4130 จะดีกว่าสำหรับเกมที่ไม่ได้ประมวลผลมาก แต่ถ้าพูดโดยรวมเนี่ยเราควรเลือกตัวไหนอ่ะครับ
    รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ชอบตัวไหนจัดเลยครับ ดีทั้งคู่

Comment

fx ผมว่าจะทำได้ดีในการเปิดหลายจอ เพราะหัวเยอะกว่า (แบบคิดเบาๆ แต่คิดได้เยอะ)
      แต่ถึงยังไง ส่วนตัวผมยังเชื่อในประสิทธิภาพต่อหัวของทาง i3 มากกว่านะ
      และคิดว่าการประมวลผล ก็ยังเอนมาฝั่ง i3 อยู่ดีครับ รวมถึงในอนาคตถ้าอัพไป i5 - i7 ก็สุดยอดไปเลยนะ

ความคิดเห็นส่วนตัวครับ
      ดีทั้งคู่ และเล่นได้เหมือนกันหมด เอาตามใจตัวเองครับ

Comment

ถ้าจะจัด i3 4130 ผมแนะนำหามือสอง i5 gen 3 ดีกว่า 3330-3450-3470-3550-3570 ราคาประมาน 4000 แจ่มกว่าเยอะครับ
        แต่ถ้าถามว่า 2 ตัวนี้เลือกอันไหน ผมเลือก fx6300 นะ มุตติผมเบื่อเกมส์ออฟไลน์แล้ว ถ้ามาเล่นเกมส์ออนไลน์ บางเกมที่ต้องเปิดบอทหลายๆจอ
        fx6300 ก็ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนอีกแล้ว

Comment

โดยรวม i3 4130 จะแรงกว่า ( ราวๆ FX-6350 )

Comment

ประสิทธิภาพตามราคา

Core i3 4130 , 4330 , 4340 Haswell processors test Gaming

http://translate.googleusercontent.c...cPmedaMsy6fu_g

Power consumption

Comment

เนี่ยครับ อย่างตารางนี้ Bf3 กับ crysis เท่าที่ผมเข้าใจคือมันใช้การประมวลผลมากกว่า ซึ่งต้องใช้หลาย core แต่ทำไม i3 มันถึงได้คะแนนดีกว่าอ่ะครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆ *-*

Comment

คงได้ข้อสรุปกันแล้วสินะครับอะไรดีกวากัน

Comment

Originally posted by pukpik2541 View Post
                  เนี่ยครับ อย่างตารางนี้ Bf3 กับ crysis เท่าที่ผมเข้าใจคือมันใช้การประมวลผลมากกว่า ซึ่งต้องใช้หลาย core แต่ทำไม i3 มันถึงได้คะแนนดีกว่าอ่ะครับ ผมไม่เข้าใจจริงๆ *-*
                  Performance ของ Core CPU ต่างกันเยอะ (ประสิทธิภาพ/ต่อหัว)

Comment

สาวก AMD แต่ยังไงก็ให้ i3 4130 ครับใหม่กว่าสดกว่า และประสิทธิภาพก็....ตบi5หัวแบะไปแล้วครั้งนึง(เคยมีคนเอาผลเทสต์มาลง)

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เป็นความรู้เลย

Comment

เดี๋ยวสาวก amd มาเห็น ก็ตีกันอีก

Comment

เกมที่FX-6300ทำได้ดีกว่าi3 มีอยู่ไม่กี่เกมครับ
                          แต่ถ้าเป็นคนที่เล่นเกมพวกนั้นเป็นหลัก หรือMultitaskingมากๆ จัดFXไปก็ได้

โดยส่วนตัวผมเป็นพวกทำอะไรทีละอย่าง ก็เลยมักจะแนะนำi3มากกว่าFX
                          (อีกอย่างคืออนาคตFXมันดูไม่ค่อยแน่นอนยังไงไม่รู้ AMDเหมือนจะยังไม่มีการประกาศAM4ออกมาเลย)

Comment

ทำใจเถอะครับกระทู้แนวแบบนี้ มีมาม่า แทบทุกครั้งเลย เท่าที่ผมสังเกต (แต่ก็อ่านเพลินดี)

Comment

ผมไม่ได้อยากให้มีดราม่าอะไรนะครับ แต่ผมแค่อยากรู้ความแตกต่างน่ะ ก้อย่างที่ทุกคนพูดแหละครับ มันดีคนล่ะแบบ

Comment

Working...
                              X