Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาใส่แรมมากกว่า 512MB แล้วเครื่องค้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาใส่แรมมากกว่า 512MB แล้วเครื่องค้างครับ

ใช้ ASUS P4P800SE + P4 3.0E ครับ ปัญหาเพิ่งเกิดเมื่อตอนกลางวันนี้เองครับแต่ก็เริ่มส่ออาการมาซักอาทิตย์นึงได้แล้ว ในช่วงที่เริ่มออกอาการแรกๆนั้นจะค้างเฉพาะเวลาที่ใช้แรมเยอะๆ เช่นเวลาเปิด Photoshop + Illustrator + Acrobat พร้อมทั้งเล่นเว็บ ฟังเพลง และโหลดบิทไปด้วย

เมื่อคืนนี้ก่อนที่อาการจะหนักก็เล่น The Sims 2 อยู่ค่อนคืนไม่เป็นไรเลยพอมาตอนเช้าตื่นขึ้นมาเปิดเกมเหมือนเดิมแต่เล่นได้ซัก 15 นาทีก็ค้าง พอรีเซ็ตเครื่องขึ้นมาใหม่รอบนี้เล่นได้ 5 นาทีค้าง พอรีเซ็ตอีกทีคราวนี้เปิด windows มาได้ไม่เกิน 5 นาทีค้างเลย ผมก็เลยลองงลง Windows ใหม่เพราะสงสัยว่าจะมีปัญหาจากซอฟท์แวร์ แต่ปรากฏว่ายังไม่หาย ค้างตั้งแต่ยังไม่ทันลง Driver

ก็เลยเรื่มรื้อคอมมาเป่าขี้ฝุ่นขัดๆถูๆแรมซะ เปิดขึ้นมาก็ยังค้างเหมือนเดิม เลยถอกสสับแรมไปมาแล้วปรากฏว่าไม่ค้างตอนที่ใส่ 512MB ตัวเดียว หากสลับใส่แรมตัวอื่นที่เป็น 512MB เหมือนกันก็ไม่ค้าง แต่พอใส่ 1024MB ปุ๊บก็กลับมาค้างเหมือนเดิม ใส่ 512MBX2 ก็ค้าง ใส่ 512MB+1024MB ก็ค้าง
    ทุกครั้งที่ค้างจะเกิดขึ้นหลังจากล๊อคอินเข้า Windows แล้วครับ ตอนแรกใช้ Vista Ultimate พอฟอแม็ทก็ลง Vista Home Premium แทน

คอมตัวนี้ใช้มาย่างปีที่ 5 แล้วครับ แต่เพิ่งออกอาหารดังกล่าวเลยสงสัยว่าเป็นที่อะไรครับ มีวิธีแก้ไขหรือไม่ รีเซ็ตไบออสแล้วไม่หายนะครับ
    Last edited by kararos; 18 Jul 2008, 01:10:37.

เเล้วบัสเท่ากันหรือป่าวครับ

Comment

ลอง อับเดด BIOS เปน V. ล่าสุด ดูคับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
        เเล้วบัสเท่ากันหรือป่าวครับ
        400 เท่ากันทั้งหมดครับ

Originally posted by merlix View Post
        ลอง อับเดด BIOS เปน V. ล่าสุด ดูคับ
        ไบออสเป็น Version ล่าสุด (1011) อยู่แล้วครับ ไม่กล้างลอง 1012 เพราะเห็นยังเป็น beta แถมเป็นมานานแล้วด้วย...

Comment

ดันน

Comment

update bios เลยครับ ตัว beta ก็โหลดไป Flash เลยครับ ไม่ต้องกลัว เพราะ A7V880 ก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน

Comment

ตอนถอดออกมา เช็ค C บนบอร์ดว่าบวมหรือเปล่าครับ??
              ลองเช็คความร้อน Cpu NB HD หรือยังครับ???
              ลอง MemTest ดูหรือยังครับ???
              ลอง HD Tune ดูหรือยังครับ??

Comment

แรมเสียรึเปล่า...หรือ slot แรมเสีย

Comment

ตอนนี้เข้า windows ไม่ได้แล้วครับ จอฟ้า เหอๆๆๆ
                  กดเข้าไบออสก็ไม่ได้ สงสัยเมนบอร์ดลาโลกไปแล้วครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

絶望...
                  Last edited by kararos; 19 Jul 2008, 00:25:36.

Comment

Working...
                  X