Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้หน่อยนะว่าOCแค่ไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้หน่อยนะว่าOCแค่ไหนดี

ไม่เอาร้อนมากน้า

C2D E6600 2.4
    KINGSTON 800MHz 1G(Dual)
    ASUS P5W DH DELUXE
    ASUS 8800GTS

OCประมาณไหนดีอ่า เป็น%หรือ เป็นเลขดีก่าOCแบบไหนน่าจาดีสุดอ่า

ช่วยบอกทีนะไม่ค่อยรุ้เรื่องกลัวพัง

เอาแบบแรงๆเลยนะจะเทส3dmark

ปรับบัสแรม กับบัสซีพียู ให้ วิ่ง 1:1 ไปเลยครับ แรงแน่นอน ปรับตัวเลขในไบออสอ่ะ เพิ่มไฟทั้ง ซีพียูและแรม ว่าแล้วรายละเอียดเยอะมาก

Comment

เครื่องแรงขนาดนี้ผมว่าเล่นเว็ปนี้หาข้อมูลก่อนจะดีกว่านะครับ

Comment

ขอบคุณมากๆจ้า

Comment

เวรกำโดยแท้OCแล้สเทส 3D Mark06ได้ผลรวม1000เองง่า(ก่อนOC9000ก่า แก้คืนเป็นแบบก่อนOCแล้วเทสยังได้1000อยุ่เลยง่า)

Comment

ลองบอกรายละเอียดสิครับ ว่าปรับไรไปบ้าง

Comment

Originally posted by veve View Post
              ไม่เอาร้อนมากน้า

C2D E6600 2.4
              KINGSTON 800MHz 1G(Dual)

OCประมาณไหนดีอ่า เป็น%หรือ เป็นเลขดีก่าOCแบบไหนน่าจาดีสุดอ่า

ช่วยบอกทีนะไม่ค่อยรุ้เรื่องกลัวพัง

เอาแบบแรงๆเลยนะจะเทส3dmark
              สำหรับ % คงเป็น AI ไม่น่าใช้ครับ เข้าใบออสเอาเป็นตัวเลขดีกว่าครับ

Comment

C2D E6600 2.4 --------------------> ลองไปที่ (360MHz x 9) 3.24GHz
                V Core 1.4000 V
                KINGSTON 800MHz 1G(Dual) -------> ลองไปที่ (360MHz x 2) 720MHz
                CAS Latency 4-4-4-12

ลองแค่เล่นๆ ก่อนครับไหวป่าว

Comment

Spec ใกล้เคียงผมใช้ Ram คนละตัวกับคุณน่ะ
                  ที่ FSB สูงสุดไปได้ที่ fsb 425 mhz. RAM 4-4-4-10 Vcore 1.65 VOlt
                  ทำงานปกติได้ ใช้ Stress FPU ใน Everest ทดสอบ Stability ผ่าน ทดสอบทุกอย่างได้หมดถ้าเปิดแอร์
                  ถ้าปิดแอร์ core temp เกิน 85 ตาม Spec เป๊ะ Hang ทันที
                  ก็ลดมาใช้งานที่ fsb 400 mhz มี Hang บ้างวันละหนสองวันหน ขึ้นอยู่กับงานที่ทำครับ
                  เนื่องจากงานที่ผมทำมันสำคัญถ้าเครื่อง Hang มันเสียเวลา ผมก็เลยลดตัวคูณลงมาที่ 8 fsb 400 เหมือนเดิม ไม่เคย Hang อีกแม้ไม่เปิดแอร์

แต่ลองไปลองมา ที่ FSB สูงกว่า 370 Mhz Remote Control มันเรรวน Quick Shutdown ได้ก็ไม่ Restart
                  Thumb drive บางตัวก็อ่านไม่ได้ แต่อ่านกับเครื่องอื่นได้ ลด CLock ลงมาอ่านได้
                  ลด Speed ของ USB จาก Hispeed มาเป็น full Speed ก็ใช้ได้ แต่การ Transfer ข้อมูลมันสู้ที่ Hispeed แต่ลด FSB ลงมาไม่ได้
                  ผลสุดท้ายผมต้องใช้ FSB ที่ 367 ตัวคูณ 9 ตัวเลข 3.3 Ghz มันดูดีกว่ามีเศษ
                  จึงจะใช้งานได้ที่ USB Hispeed และ Remote ไม่มีปัญหา
                  ถามผู้ที่ใช้ FSB 400 Mhz แล้วบอกว่า Stable แต่ก็ไม่เคยใช้ Remote ไม่เคยใช้ USB ที่ Hispeed สักคน

ผมว่า จะ set อย่างไร Overclock แค่ไหน อยู่ที่เครื่องคุณทำงานอะไรบ้าง
                  แต่ที่ว่าเสถียรๆ แต่ยังมี Hang บ้าง Restart เองบ้างนี่ผมว่าไม่น่ะ
                  เพราะไม่คุ้มค่าอย่างน้อยก็เวลาที่ต้องมาเริ่มงานใหม่
                  ที่ 3.3 Ghz ก็กำไรมากแล้วจริงไหมครับ

Comment

Working...
                  X