Announcement

Collapse
No announcement yet.

NB OS MAC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• NB OS MAC

อยากทราบว่า ท่านใด เอา Notebook ลง OS MAC บ้างครับ อยากทราบว่าลงแล้วเป็นไง
    มั้ง รุ่นไหนยังไง ดี ในการลง os mac ขอบคุณครับ

ลงกะโน๊ตบุ๊คสเปคข้างล่างนี่แหละครับ

ทำงานได้ 90%

เหลือแต่ไวเลสไม่มีไดรฟ์เวอร์

Comment

แล้วการ์ดจอลงยังไงหรอครับ การ์ดจอเหมือนกันเลย ลงไม่เป็นอะครับ

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post
        ลงกะโน๊ตบุ๊คสเปคข้างล่างนี่แหละครับ

แล้ว DV2538TX จะลงได้ไหม ครับ ต่างกัน แค่ CPU

Comment

จะลง OSX เหรอครับ ผมว่าไปลง Linux พวก Ubuntu ดีกว่ามั้ง
          ป.ล. OSMAC ไม่มีนะท่านมีแต่ OSX

Comment

Originally posted by TEST_T View Post
            แล้ว DV2538TX จะลงได้ไหม ครับ ต่างกัน แค่ CPU
            ลงได้ครับ

ถ้าไม่ติดปัญหาเรื่องไวเลส

Comment

ลงได้แต่ใช้อุปกรณ์ได้ไม่ค่อยครบครับ
              ถ้าเป็นการ์ดจอออนบอร์ดGMA950 ส่วนใหญ่ลงผ่านกันนะครับ แต่จะไปติดที่Sound กับ Wireless
              ใช้วิธีซื้อSound USBกับ USB Wireless มาเล่นแทนเอา

ถ้าอยากได้MACก็ซื้อMac Bookไปเลยครับ 4หมื่นแลกกับOSที่ดีที่สุดในโลกสำหรับทำงาน ถือว่าคุ้มมากๆ

Comment

อยากได้ อยู่นะครับ MAC แต่ ปัจจุบัน

ถูก รับจ้างเรียน อยู่ เลย ไม่ค่อย จะมีงบสักเ่ท่าไหร่ ก็เลย

เอา Notebook ที่มี อยู่ ลอง ใช้ OS mac ไปพลาง ๆ ก่อน นะครับ

???

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                  ลงได้แต่ใช้อุปกรณ์ได้ไม่ค่อยครบครับ
                  ถ้าเป็นการ์ดจอออนบอร์ดGMA950 ส่วนใหญ่ลงผ่านกันนะครับ แต่จะไปติดที่Sound กับ Wireless
                  ใช้วิธีซื้อSound USBกับ USB Wireless มาเล่นแทนเอา

ถ้าอยากได้MACก็ซื้อMac Bookไปเลยครับ 4หมื่นแลกกับOSที่ดีที่สุดในโลกสำหรับทำงาน ถือว่าคุ้มมากๆ
                  OS ที่ดีที่สุดในโลกเหรอครับ? ผมไม่เห็นด้วยเลย

1. ปลอดภัย ก็ใช่ซิ คุณมีความใช้แค่ 10% ใครจะมาเสียเวลามา hack
                  2. เสถียร ของตาย ไม่เสถียรก็แย่ เล่นทำเครื่องออกมาเป็นรุ่นๆ ใช้แบบ PC ประกอบเองไม่ได้(apple ไม่รองรับ ผิดกฎหมาย)
                  3. browser ที่ดีที่สุด ไม่รู้มันดีตรงไหน สู้พวก opera 9.5 , firefox 3.0.1 ไม่เห็นได้ ขนาด web developer บน mac ยังไม่ใช้เลย
                  4. Boot Camp โปรแกรมจำลองระบบปฏิบัติการต่างๆ ได้ง่ายๆ(แล้วจะซื้อ mac มาลง Windows ให้ประสิทธิภาพลดลงทำไม? เพราะยังไงพวก VM ก็ไม่มีทางทำงานได้เร็ว 100% อยู่แล้ว)

เอาแค่นี้ก่อนแล้วกัน อารมณ์เดียวกับ Firefox ที่บอกว่าปลอดภัยที่สุด เห็น version 2 พี่แกออก build ใหม่ตั้ง 16 build แบบนี้เค้าเรียกว่าปลอดภัยอยู่อีกเหรอครับ?

Comment

steve jobกับ bill gates น่าจะรวมตัวกันนะ

Comment

แบบว่าในความเห็นผมนะครับ ถ้าไม่เล่นเกม จากXPไปเป็นOSXยังใช้ง่ายกว่า XPไปVistaอ่ะ

Comment

Originally posted by Sippaphas View Post

มาเพื่อซัพพอร์ตเรื่องนี้โดยเฉพาะ

เข้าไปที่นี่คับ http://code.google.com/p/iwidarwin/
                        มีอยู่ บางรุ่นก็ใช้ไม่ได้คับ แต่ส่วนใหญ่ใช้ได้

3945BG คือของคุณคับ อิๆ

Comment

ว่าแต่คุณ wangtrirat ลง OSX Leopard Server ไว้ทำอะไรครับ ไม่ค่อยเห็นคนใช้เลย เห็นใช้พวก Linux,Unix ทำ host พวก php , mysql แล้วก็ windows server 2003 ทำ asp.net แต่ leopard server ใช้อะไรอ่ะ?

Comment

เอาไว้ทำ Hosting Database server และอย่างอื่นที่เกี่ยวกับเว็บไซท์คับ

ทำงานปกติก็ดีคับ แต่บู๊ตช้ากว่าธรรมดา แต่ สเถียรมากคับ งิงิ

ปล.ผมมาใช้อันเก่าดีกว่า รำคาน มันบู๊ตช้าคับ

Comment

Originally posted by Soul_Master View Post
                              OS ที่ดีที่สุดในโลกเหรอครับ? ผมไม่เห็นด้วยเลย

1. ปลอดภัย ก็ใช่ซิ คุณมีความใช้แค่ 10% ใครจะมาเสียเวลามา hack
                              2. เสถียร ของตาย ไม่เสถียรก็แย่ เล่นทำเครื่องออกมาเป็นรุ่นๆ ใช้แบบ PC ประกอบเองไม่ได้(apple ไม่รองรับ ผิดกฎหมาย)
                              3. browser ที่ดีที่สุด ไม่รู้มันดีตรงไหน สู้พวก opera 9.5 , firefox 3.0.1 ไม่เห็นได้ ขนาด web developer บน mac ยังไม่ใช้เลย
                              4. Boot Camp โปรแกรมจำลองระบบปฏิบัติการต่างๆ ได้ง่ายๆ(แล้วจะซื้อ mac มาลง Windows ให้ประสิทธิภาพลดลงทำไม? เพราะยังไงพวก VM ก็ไม่มีทางทำงานได้เร็ว 100% อยู่แล้ว)

เอาแค่นี้ก่อนแล้วกัน อารมณ์เดียวกับ Firefox ที่บอกว่าปลอดภัยที่สุด เห็น version 2 พี่แกออก build ใหม่ตั้ง 16 build แบบนี้เค้าเรียกว่าปลอดภัยอยู่อีกเหรอครับ?

ผมไม่เห็นด้วยกับคุณเหมือนกัน

1. แล้วมันปลอดภัยมั้ยล่ะ (อยากบอกนะว่าคุณไม่เคยกังวลเวลามีคนเอา thumb มาเสียบ)

2. ใช่ทำออกมาเป็นรุ่นแต่มันก็ใช้ OS X ตัวเดียวกันนี่ไม่ได้อยากกันว่ารุ่นนี้ตัวใช้ OS ตัวนี่
                              แต่ PC แบรนแนมที่ประกอบมาจากโรงงาน ก็แฮง เหมือนกับ PC ประกอบ

3. ถ้าคุณใช้ Safari บน win มันไม่ work จริงๆ แต่ถ้าใช้บนแมคมันตรงกันข้ามแบบสุดๆ

4. เคยอ่านข่าวบ้างมั้ยว่า Pc magazine บอกว่า Mac Book Pro รันvistaได้มีประสิทธิภาพสูงที่สุด แล้ว Boot Camp ผมว่าเค้าเอามาตีตลาดพวกที่จะ switch มาใช้แมค แต่ยังไม่มั่นใจ หรือ ยังต้องทำงานบน win

แต่นี้ก่อนละกัน รอคนมาต่อ

Comment

Working...
                              X