Announcement

Collapse
No announcement yet.

NB OS MAC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขออภัยด้วยนะครับ ที่ดันไปทำให้คนต้องแบ่งกันว่าOSXเป็นOSที่ดีที่สุดหรือไม่ อันนี้ผมเคารพความคิดเห็นของแต่ละคนครับ เพราะแต่ละคนใช้งานกันคนละแบบ ความคิดเห็นย่อมต่างกันเป็นธรรมดา

กลับมาถึงหัวข้อกระทู้กันบ้าง
    เครื่องผมAsus A8F Bios V208
    CPU Intel CoreDuo T2050 (Yonah) 1.6Ghz 533Mhz 2MB L2 Cache >> บางแผ่นใช้งานได้เห็นครบ2หัว บางแผ่นก็เห็นเป็นคอร์เดียว

Ram Kingston Value 1Gb 667Mhz x2 >> ใช้ได้ปกติทุกตัว เห็นครบทุกแผ่น

HDD Seagate IDE 80Gb >> ปกติ

VGA GMA950 (Upgrade Firmware @224Mb Shared Memory) >> ไม่ต้องPatchอะไรก็ใช้ได้ ที่ความละเอียดNativeของจอ 1280x800เลยครับ

Sound: AD1968A >> Patchยังไงก็ไม่ติด ตัดสินใจซื้อSound USBมาแล้วแต่ยังไม่ได้ลอง

LAN >> คิดว่าได้ ยังไม่ได้ลองเหมือนกัน

Wireless Lan: Intel 3945BG >> ใช้ไม่ได้เลย แต่ยังไม่ได้ลองPatchของใหม่ (ยังไงซะผมก็ไม่ได้ใช้อยู่แล้ว) กะว่าจะซื้อWireless USBมาลองดูครับ

Mouse: Logitech USB >> ใช้ได้ปกติ

Keyboard: Logitech New Touch USB>> ใช้ได้ปกติ

Comment

osx86คืออะไรผมไม่รู้จัก555555555
      จริงมะคุณBeaver_XT ^^

Comment

ขอบ คุณ ครับ สำหรับ คำตอบ

Comment

Originally posted by PsychoGraphics View Post
          ผมไม่เห็นด้วยกับคุณเหมือนกัน

1. แล้วมันปลอดภัยมั้ยล่ะ (อยากบอกนะว่าคุณไม่เคยกังวลเวลามีคนเอา thumb มาเสียบ)

2. ใช่ทำออกมาเป็นรุ่นแต่มันก็ใช้ OS X ตัวเดียวกันนี่ไม่ได้อยากกันว่ารุ่นนี้ตัวใช้ OS ตัวนี่
          แต่ PC แบรนแนมที่ประกอบมาจากโรงงาน ก็แฮง เหมือนกับ PC ประกอบ

3. ถ้าคุณใช้ Safari บน win มันไม่ work จริงๆ แต่ถ้าใช้บนแมคมันตรงกันข้ามแบบสุดๆ

4. เคยอ่านข่าวบ้างมั้ยว่า Pc magazine บอกว่า Mac Book Pro รันvistaได้มีประสิทธิภาพสูงที่สุด แล้ว Boot Camp ผมว่าเค้าเอามาตีตลาดพวกที่จะ switch มาใช้แมค แต่ยังไม่มั่นใจ หรือ ยังต้องทำงานบน win

แต่นี้ก่อนละกัน รอคนมาต่อ
          ขอชี้แจงแบบนี้ล่ะกัน

1. ผมไม่กังวลเวลาคนเอา thumb มาเสียบเพราะผมปิด autoplay แล้วไม่เคย db click พวก external driver ที่ไม่เคยใช้(Antivirus ก็ไม่ได้เปิด ไม่เคยติดไวรัส)

2. ประเด็นมันอยู่ที่ว่าบริษัทที่ผลิต OS เป็นบริษัทที่ผลิตเครื่องเองครับ มันเลยเสถียรเพราะเค้าทดสอบแล้ว ก่อนเอาออกมาขาย(ที่จริง Vista ก็โครตเสถียรนะ เฉพาะตัวมันเองแบบไม่มีอะไรเลย ที่มันไม่เสถียรเพราะตัวที่เอามาประกอบต่างหาก เพราะผมใช้มา 2 ปี เคยจอฟ้าแค่ครั้งเดียว ส่วน XP ประมาณ 3-4 ครั้ง เรียกว่าความเสถียรไม่ต้องพูดถึง)

3. ผมก็ว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้นเพราะใน Windows มันเป็นอะไรที่เข้ากันไม่ได้สุดๆ ดูจาก theme ก็รู้ ยิ่งมาใช้บน Vista จะงงว่ามันโปรแกรมอะไรเทาๆ โปรแกรมอื่นใสๆกันทั้งนั้น

4. แล้วคุณรู้หรือเปล่าว่า MacBook Pro มันราคาเท่าไร? เพราะยังไงประสิทธิภาพมันก็ไม่ต่างกับ PC ธรรมดาตั้งแต่เค้าใช้ Intel แล้วเรียกได้ว่าพอๆกัน แพงกว่าเพราะตรา Apple(ผมงงที่ว่า Mac Book Pro รันvistaได้มีประสิทธิภาพสูงที่สุด เพราะแค่CPUกับGPUดีหน่อยมันก็สูงสุดแล้ว ในมุมมองผู้ใช้ ไม่ใช่จากคะแนนที่ Vista มาขึ้นมาวัด ยกเว้นจะเอาไปเล่นเกมส์พวก crysis แล้วความละเอียดสูงสุด MacBook Pro มันก็ห่วยพอๆกันนั้นล่ะครับ จะเอาอะไรมากกับ notebook ที่ใช้เล่นเกมส์)

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
            osx86คืออะไรผมไม่รู้จัก555555555
            จริงมะคุณBeaver_XT ^^

หวัดดีคร้าบบ

Comment

Working...
            X