Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำการเลือกซื้อ HDD หน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำการเลือกซื้อ HDD หน่อย

คือผมอยากรู้ว่า ค่า BUffer ยิ่งแยอะยิ่งดีหรอ แล้วก็ค่าaccees time ดูตรงไหนหรอ
    อยากได้สัก 500 G แล้วไอ้ NCQ คืออะไร

bufferเยอะดีครับ Access timeต้องใช้โปรแกรมดูครับ

NCQ คือระบบ ผมก็อธิบายไม่ถูกแฮะเป็นระบบประมาณว่าปรกติฮาร์ดดิสมันต้องหมุนไปเรื่อยเรื่อยจนกว่าจะข้อมูลที่ต้องการ แต่ถ้ามีNCQมันจะกระโดดข้ามช่วงที่ไม่จำเป็นไปจุดที่อยู่ของข้อมูลได้เลย ประมาณนี้มั้งครับ ไม่แน่ใจรอ คห.ค่อไป

Comment

NCQ ฮาร์ดดิชปกติจะหมุนอ่านข้อมูล 1-2-3 ลำัดับครับเเต่ระบบ NCQ จะอ่านข้อมูล ถ้าเราต้องการข้อมูล 3 ก่อนมันก็จะ 1 เเละไป 3 เลยโดยไม่ต้องอ่าน 2 ครับ

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
        NCQ ฮาร์ดดิชปกติจะหมุนอ่านข้อมูล 1-2-3 ลำัดับครับเเต่ระบบ NCQ จะอ่านข้อมูล ถ้าเราต้องการข้อมูล 3 ก่อนมันก็จะ 1 เเละไป 3 เลยโดยไม่ต้องอ่าน 2 ครับ
        ขอบคุณครับ แล้ว 500G ยี่ห้อไหนน่าเล่นสุด

Comment

WD or Seagate

Comment

ถ้างบมันน้อยมากนักก้อเอาบัฟเฟอร์ 8 เมก ก้อพอแล้ว แล้วแก้ regestry ให้เอาแรมส่วนหนึ่งมาเป็นบัฟเฟอร์ก้อได้ (ทำแบบนี้แชร์เท่าไหร่ก้อได้ตามความพอใจ)

Comment

NCQ จะดีกว่าครับ ตาม link เลย

http://images.google.co.th/imgres?im...%3Dth%26sa%3DN

Comment

แนะนำ WD5000AACS 500GB SATA-II 16MB NCQ (Environmentally) 2,990 บาท

Comment

Working...
                X