Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด ASUS ตีกะ Lite-On

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด ASUS ตีกะ Lite-On

ปัญหาเกิดคับ แบบว่า สอย Lite-On DH20A3S SATA มาจากท่านนึงใน OCZ แล้วเอากลับมาลองกับบอร์ด ASUS P4S8X มันกลับมองไม่เห็นไดรฟ์ DVD-RW Lite-On ตัวนี้คับ ทั้งๆที่ลงไดรเวอร์ FastTrak Driver ไปก็เเล้ว(เกี่ยวป่าวมะรู้ ) ในไบออสก็มองไม่เห็นคับ มันเป็นยังไงช่วยแนะนำหน่อยหรือบอร์ดมันจะใช้กับอุปกรณ์ DVD RW ที่เป็น SATA ไม่ได้แต่มันก็มีพอร์ต SATA ตั้ง2พอร์ต นะ ออนบอร์ด

เศร้าเลยคับ

ใครเซียนช่วยหน่อย นะนะ

jumper เซ๊ตถูกต้องใหม

Comment

หมายถึง jumper ของ DVD-RW ใช่ไหมท่าน มันต้องเซ็ทด้วยหรอ คับ
      แบบว่าได้มาแต่ตัว DVD-RW อย่างเดียวคู่มืิอ+กล่อง+แผ่น ไม่มี
      ตัวนี้มันเป็น SATA มันต้องเซ็ท jumper ด้วยหรอคับ
      แหะ ๆ มึน

Comment

อยากทราบเหมือนกันครับเพราะของผมใช้บอร์ด P5KPL-VM แล้วเอา DVD-RW ของ LG แบบ SATA ไปต่อใน Bios ก้อไม่เห็นเหมือนกันครับ ทั้งๆ ที่ DVD ตัวนี้ต่อกับบอร์ด Asrock ก้อไม่เห็นเป็นไรเลย

Comment

Originally posted by aey1978 View Post
          หมายถึง jumper ของ DVD-RW ใช่ไหมท่าน มันต้องเซ็ทด้วยหรอ คับ
          แบบว่าได้มาแต่ตัว DVD-RW อย่างเดียวคู่มืิอ+กล่อง+แผ่น ไม่มี
          ตัวนี้มันเป็น SATA มันต้องเซ็ท jumper ด้วยหรอคับ
          แหะ ๆ มึน
          แล้วด้านหลัง DVD-RW มันมีให้เสียบเซ๊ต jumper ใหม ละ
          ถ้ามีก็เซ๊ตๆ ไปเถอะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
            แล้วด้านหลัง DVD-RW มันมีให้เสียบเซ๊ต jumper ใหม ละ
            ถ้ามีก็เซ๊ตๆ ไปเถอะ
            55+ กระจ่างเลยท่าน เด๋วจะเสียบล่ะ

Comment

Originally posted by aey1978 View Post
              55+ กระจ่างเลยท่าน เด๋วจะเสียบล่ะ
              ลองเปลี่ยน เสียบ Jumper มันทุกช่องก็ยังใช้มะได้
              หมดบุญ ล่ะ

Comment

บอร์ดบางตัวที่เวลาติดตั้งวินโดส์แล้วต้องทำไดร์ฟเวอร์ SATA จะมองไม่เห็น DVD-RW แบบ SATA ครับ อยากให้ลองเอาตัว DVD-RW ไปลองต่อกับเครื่องอื่นดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by tumza View Post
                  บอร์ดบางตัวที่เวลาติดตั้งวินโดส์แล้วต้องทำไดร์ฟเวอร์ SATA จะมองไม่เห็น DVD-RW แบบ SATA ครับ อยากให้ลองเอาตัว DVD-RW ไปลองต่อกับเครื่องอื่นดูก่อนครับ
                  วินโดว์Xp ติดตั้งไปแล้วคับ ติดตั้งปกติกะไดร์ฟ CD-Rom ธรรมดา แล้วไดร์ฟเวอร์ SATAถ้าจะใส่เพิ่มได้ป่าว แต่ของผมในไบออสก็ไม่เห็นไดรฟ์ DVD-RW ที่เป็น SATA T_T
                  เด๋วจะลองเอาไปต่อกับเครื่องเพื่อนดูคับ
                  Last edited by aey1978; 18 Jul 2008, 17:13:02.

Comment

Working...
                  X