Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ config ค่า Bose C5 สำหรับฟังเพลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ config ค่า Bose C5 สำหรับฟังเพลง

สวัสดีครับทุกท่าน พอดีเห็นเพื่อนๆในบอร์ดเรานี้มีหลายคนใช้ C5 และอีกหลายเสียงที่เคยไปลองฟังเสียงเพลงที่ออกมาแล้วมันรู้สึกหลอนๆ เพราะเจ้า Truespace@ ( 5.1 สังเคราะห์ ) ของ C5 ซึ่งเซตมาเป็น Default

ก่อนอื่นขอออกตัวก่อน ผมชอบลำโพงค่ายนี้บางตัว ในแง่ แนวเสียง เทคโนโลยี กับขนาดของมัน Design และราคา ( ที่ไหนก็ได้ไม่ใช่เมืองไทย ) ที่ผมว่าสมเหตุผล ผมเคยฟัง setup ชุดแสนของน้องที่เล่นเครื่องเสียง และ setup ลำโพงคู่ละล้านของพี่ที่เล่นเครื่องเสียงเหมือนกัน บอกได้ว่ามันเหนือกว่า Bose มากมาย แค่ Amp หลอดจีนกับลำโพง B&W ก้อป + แผ่น Audiophile ก็อป ก็เกือบทำผมกระเป๋าเบาแล้ว สิ่งสำคัญเหนือสิ่งอื่นใดคือ เงินทองไม่อำนวย ทำให้ผมเลิกเล่นเครื่องเสียงมาหาลำโพงราคาไม่แพงมาก ไม่ต้อง set up เน้นฟังเพลง mp3 และเพลงไฟล์ Hi-Bitrate หรือ Lossless อื่นๆซักตัวเล็กๆเข้ากับบ้านกับโต๊ะทำงาน เสียงดีซักตัว (ดีไม่ดีแล้วแต่หูคนนะครับ ใครเคยฟังแบบเนี๊ยบๆ หรือ set up ดีๆ หรือ set up ตามโผ มาแล้วเอามาเทียบ หรือแนวเสียงใม่ใช่ที่ชอบ แล้วมาเทียบกับลำโพงสำเร็จยี่ห้อนี้ ก็ผ่านไปเถอะครับ) ก็ได้ Bose หิ้วมาครับ นั่นคือเหตุผล ถ้ามันมีลำโพงเสียงแนวนี้ราคาระดับเดียวกัน design สวย เทคโนดี ผมอาจจะไปเล่นตัวนั้นแทน

มาเข้าเรื่อง ที่ตั้งกระทู้มาเพื่อนเป็นประโยชน์กับเพื่อนที่ใช้ C5 บางท่านที่ยังไม่ทราบนะครับ หรือคนที่สนใจจะซื้อเอาไปเป็นแนวทางเวลาลองเสียงตามร้าน ซึ่งส่วนใหญ่จะลองเปิดในด้านของการฟังเพลงก่อนอยู่แล้ว

โดยปกติเจ้า C5 มันเซตเป็น Virtual Surround 5.1 ตามความสามารถของมันมาจากโรงงานอยู่แล้ว ( Default ) เวลาเล่นเกมส์ ดูหนังนี่โอเคเลย แต่เวลาฟังเพลงแทนนที่คนร้องจะร้องอยู่ข้างหน้าบนเวทีกลับ มาเป่าหูข้างๆ หรืออ้อมไปทางด้านหลัง ทำให้รู้สึกหลอกๆประหลาดๆ

วิธีแก้คือต้องเปลี่ยนให้มันเป็น Stereo ให้เหมือนชาวบ้านซะ โดยผมอ้างอิงภาพจากคู่มือ Bose C5 นะครับ ซึ่งสามารถโหลดแบบ PDF ไฟล์ได้ที่นี่

www.bose.com/pdf/customer_service/owners/og_companion5.pdf

สำหรับ Windows

- ตามคู่มือหน้า 9 - 10 นะครับ
    1. Control Panel > Sounds and Audio Devices
    Properties
    3. ที่ the Volume tab, เช็ค Bose USB Audio เป็น connected USB device.
    4. ที่ Speaker settings, click the Advanced button เพื่อเปิด Advanced Audio Properties.
    5. ที่ Speaker setup เมนูดรอป ,
    เลือก Desktop Stereo Speaker แทนครับ
    6. Click Apply and then OK.

เท่านี้ก็จะได้เสียง Stereo เหมือนลำโพงทั่วไปครับ

สำหรับ MAC OS

- ตามคู่มือหน้า 11 - 12 นะครับ
    1. ไปที่ System Preferences เลือก Sound control panel
    2. เลือก Bose USB Audio ที่ sound output และปิด control panel
    3. ใน Applications folder บน hard drive เลือก Utilities folder
    4. เลือก Audio MIDI Setup control panel
    5. เลือก Bose USB Audio ในช่อง Properties สำหรับ Default Output และ System Output
    6. คลิ๊กปุ่ม Configure Speakers เพื่อเปิด speaker selection control !
    panel

7. เลือก Sterero คลิ๊ก Apply + Done
    8. ปิด control panels

เท่านี้ก็จะได้เสียง Stereo เหมือนลำโพงทั่วไปครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ต่อคนใช้ C5 ที่ยังไม่รู้ และคนที่สนใจที่จะลองฟังเพลงผ่าน C5 นะครับ

ป.ล. ลองหาลำโพงแนวที่ชอบดูครับ อาจจะได้ที่ดีเหมาะสมกว่า Bose ก็เป็นได้ครับ หูคนเราไม่เหมือนกัน ฟังเพลงเดียวกันคนนึงบอกเพราะ คนนึงยังว่าไม่เพราะเลย ^^"

ข้อมูลเป็นประโยชน์ดีจังเลยครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ

Comment

Config แบบนี้แล้วเวลาฟังเพลงนี่จะเหมือนกับ C3 เลยไหมครับ

Comment

อิอิมาแนะนำถึงนี้

Comment

ขอบคุณคร้าบ

Comment

ชาว ocz ใช้กันเยอะมั๊ยนะ รุ่นนี้

Comment

อยากทราบรายละเอียด Bose C5 ตัวนี้หน่อยคับไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับตัวนี้เลย

1. เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ด้วยPort USB ใช่มั๊ยคับ

2. สามารถใช้ร่วมกับX-Fi Xtreme music ได้มั๊ยคับ

3. จากข้อ 2 ถ้าใช้ได้ SET ยังไงคับ

Comment

Originally posted by sierra View Post
                อยากทราบรายละเอียด Bose C5 ตัวนี้หน่อยคับไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับตัวนี้เลย

1. เชื่อมต่อกับคอมพิวเตอร์ด้วยPort USB ใช่มั๊ยคับ

2. สามารถใช้ร่วมกับX-Fi Xtreme music ได้มั๊ยคับ

3. จากข้อ 2 ถ้าใช้ได้ SET ยังไงคับ
                ตอบ
                1. ใช่
                2. ใช้ได้ครับ
                3. เสียบสายตามปกติครับ
                Last edited by ru; 1 Aug 2008, 19:29:45.

Comment

พอดีเห็นตามภาพนี้อะคับ ช่วยอธิบายหน่อยคับ

Comment

Originally posted by sierra View Post

ผมตอบอีกคนละกันคับ

1. ใช่ครับ

2. ได้ครับ

3. จากรูข้างบนครับ เสียบสาย 3.5mm minijack ต่อออกจาก control pod ครับ จะเสียบจากหลังเครื่องไม่ได้

Comment

1. โดยปรกติใช่ครับ (มีซาการ์ดในตัวลำโพงครับ เสียบปุ๊ปก็ใช้ได้เลย(รอให้มันดีเทคแปปนึง))

2. ใช้ได้ครับ แต่ไม่ได้ต่อผ่านสายจากข้อ 1 (สายซื้อต่างหาก)

3.โดยการใช้สาย เสียบที่ X-Fi Xtreme music แล้วไปเสียบเข้ากับช่อง Contorl pod(ตัวปรับโวลุ่มของc5)ครับ

Comment

= =" ซ้อนกันอีก

Comment

ช่วยบอกวิธีหน่อยครับว่าจะเอา COM5 ไปต่อกับ Soundcard ทั่วไปยังไงครับ ผมยังงงๆอยู่เลยครับ เพราะตัวนี้มันมี Soundcard และตัว Decode5.1 ในตัว แถมการเชื่อมต่อกับคอม เท่าที่เห็นมันต้องผ่าน USB อย่างเดียว ตอนที่ผมซื้อมันมาใช้ใหม่ๆ ยังไม่เห็นช่อง Output ที่จะไปต่อกับ Soundcard ได้เลยครับ ขนาดเมื่อ2อาทิตย์ที่แล้ว...ผมไปถามเซลล์ของBoseที่พระราม3 เค้ายังเอ๋อเลยครับว่ามันต่อได้ยังไง

ผมเห็นหลายท่านบอกว่าใช้ได้ผมก็เลยงงๆครับว่า มันจะต่อกับ Soundcard ยังไง ใครช่วยบอกวิธีด้วยน่ะครับ หรือต้องไปโมสายเปลี่ยนจาก USB เป็นหัวแจ๊คมินิหรือเปล่า???

ปล...ไม่ได้มีเจตนากวนเลยน่ะครับ เพียงแต่อยากรู้จะได้เอาวิธีไปบอกเพื่อนที่ผมแลก Com5 กับมันหน่ะครับ
                          Last edited by maxxx77; 1 Aug 2008, 10:11:28.

Comment

1.X-Fi Xtreme music ใช้ mini to mini jack แล้วไปเสียบเข้ากับช่อง Contorl pod ครับ
                            2.C5 ไม่ต้องมี sound card ก็ได้เพราะ c5 เสียงจะออกจาก program-->usb-->dac c5 เลย
                            ตามหลัการแล้ว..usb จะเสียงดีกว่า ใช้ mini jack ส่ง analog ผ่าน sound card อยู่แล้ว ค่าความเพี้ยน thd%=0 (แต่ไม่รู้ว่า dac+amp c5 ดีรึเปล่าว ไม่เคยใช้ ครับ)

Comment

Originally posted by maxxx77 View Post
                              ช่วยบอกวิธีหน่อยครับว่าจะเอา COM5 ไปต่อกับ Soundcard ทั่วไปยังไงครับ ผมยังงงๆอยู่เลยครับ เพราะตัวนี้มันมี Soundcard และตัว Decode5.1 ในตัว แถมการเชื่อมต่อกับคอม เท่าที่เห็นมันต้องผ่าน USB อย่างเดียว ตอนที่ผมซื้อมันมาใช้ใหม่ๆ ยังไม่เห็นช่อง Output ที่จะไปต่อกับ Soundcard ได้เลยครับ ขนาดเมื่อ2อาทิตย์ที่แล้ว...ผมไปถามเซลล์ของBoseที่พระราม3 เค้ายังเอ๋อเลยครับว่ามันต่อได้ยังไง

ผมเห็นหลายท่านบอกว่าใช้ได้ผมก็เลยงงๆครับว่า มันจะต่อกับ Soundcard ยังไง ใครช่วยบอกวิธีด้วยน่ะครับ หรือต้องไปโมสายเปลี่ยนจาก USB เป็นหัวแจ๊คมินิหรือเปล่า???

ปล...ไม่ได้มีเจตนากวนเลยน่ะครับ เพียงแต่อยากรู้จะได้เอาวิธีไปบอกเพื่อนที่ผมแลก Com5 กับมันหน่ะครับ
                              ไม่ต้องแปลงอะไรทั้งสิ้นนะครับแค่
                              1.หา สาย mini to mini ด้านนึงเสียบเข้าsound card ใช่มั้ยครับ อีกด้านหนึ่งเข้าที่ ช่อง line in
                              ตรงที่ควบคุมเสียง (control pod)แค่นี้ก็ฟังได้แล้วครับ
                              2.ไม่ต้องเสียบ usb นะครับ เวลาอยากได้เสียง 5.1 ก็เสียบusb แทน mini to mini แค่นั้นเองครับ

Comment

Working...
                              X