Announcement

Collapse
No announcement yet.

Blu-ray Drive

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Blu-ray Drive

อยากทราบว่าตอนนี้บ้านเรามีไดร์บลูเลย์ออกมาขายหรือยัง

ถ้ามีแล้วราคาเท่าไหร่ แผ่นด้วยครับราคาเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

เครื่องไรท์ราคาหลายหมื่นเหมือนกัน แล้วแผ่นก็เกือบพันต่อแผ่น แต่เห็นว่าเครื่องยังไรท์ไม่ค่อยดีกันเท่าไร ผมว่ารออีกหน่อยราคามันต้องลงมาแน่ๆ แล้วไรท์ดีกว่านี้หน่อย

Comment

Originally posted by asphere View Post
      เครื่องไรท์ราคาหลายหมื่นเหมือนกัน แล้วแผ่นก็เกือบพันต่อแผ่น แต่เห็นว่าเครื่องยังไรท์ไม่ค่อยดีกันเท่าไร ผมว่ารออีกหน่อยราคามันต้องลงมาแน่ๆ แล้วไรท์ดีกว่านี้หน่อย
      ไม่ถึงหรอกมั้ง แพงไปป่าว

ตอนนี้เครื่องไรท์มันก็ 9พัน-หมื่นต้นๆเองหนิ ส่วนแผ่นไรท์ก็มีตั้งแต่ 350 ขึ้นไปแหละ

มีหลายยี่ห้อ หลายเกรด เช่น Verbatim Ritek Sony

ความจุ ก็ 25 GB

ก็เหมือนตอน DVD ออกมาใหม่ๆแหละ แพง เด่วมันก็ถูก

Comment

Originally posted by Mirabilis View Post
        ไม่ถึงหรอกมั้ง แพงไปป่าว

ตอนนี้เครื่องไรท์มันก็ 9พัน-หมื่นต้นๆเองหนิ ส่วนแผ่นไรท์ก็มีตั้งแต่ 350 ขึ้นไปแหละ

มีหลายยี่ห้อ หลายเกรด เช่น Verbatim Ritek Sony

ความจุ ก็ 25 GB

ก็เหมือนตอน DVD ออกมาใหม่ๆแหละ แพง เด่วมันก็ถูก
        ผมหมายถึงยี่ห้อดีๆนะครับ ไม่ถึงหมื่นก็มี แต่เครื่องหลายหมื่นยังทดสอบกันไม่ผ่านเลย คือไรท์ได้แต่ไม่ดี เขายังบอกให้รอกันไปก่อนเลย แผ่นก็เหมือนกัน แบบดีๆมันราคายังแพงอยู่ ของตั้ง 25GB เกิดไรท์ไปแล้วหายคงซวยยิ่งกว่าแผ่น DVD อีก

PS. หลายหมื่นของผมหมายถึง 1-2 หมื่นนะ อาจจะเข้าใจผิดกันไปบ้าง

Comment

มี Double Layer Drive ยังไม่ได้ซื้อแผ่นมาใช้เลย
          Blu Ray คงไม่ต้องพูดถึง

Comment

9000-10000 ต้นๆ นี่ของ LG เชียวนะคับ ยังไม่ดีอีกเหรอ - -" ถ้าไม่ติดว่าแผ่นเปล่าราคายังสูงพอตัวเมื่อเทียบกับ DVD หรือ DVD9 ผมซื้อมาใช้แล้ว เมื่อก่อนตอน cd-writer ตัวละ 8000+ 2-4x ยังซื้อมาใช้เลย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ไหว ทุกอย่างมาไว ราคาตกไว เลยรอดีกว่า แถมเศรษฐกิจฝืดเคืองอีก ทำให้บ้าพลังแบบเมื่อก่อนลำบาก

Comment

MSI มี Notebook แถม Blueray ราคา 48K แรง แหล่ม VGA512 ด้วย รุ่น G600 อ่ะ

Comment

Originally posted by Pow View Post
                9000-10000 ต้นๆ นี่ของ LG เชียวนะคับ ยังไม่ดีอีกเหรอ - -" ถ้าไม่ติดว่าแผ่นเปล่าราคายังสูงพอตัวเมื่อเทียบกับ DVD หรือ DVD9 ผมซื้อมาใช้แล้ว เมื่อก่อนตอน cd-writer ตัวละ 8000+ 2-4x ยังซื้อมาใช้เลย แต่เดี๋ยวนี้ไม่ไหว ทุกอย่างมาไว ราคาตกไว เลยรอดีกว่า แถมเศรษฐกิจฝืดเคืองอีก ทำให้บ้าพลังแบบเมื่อก่อนลำบาก
                ลองอ่านพวกเว็บทดสอบพวกนี้ซิครับ เอาแผ่นมาไรท์ทดสอบ แล้ววิจารณ์ว่าไรท์แล้วออกมาเป็นยังไง ยังไม่เห็นตัวไหนผ่านเป็นที่น่าพอใจเลย

ถ้า LG จะมีตัวหนึ่งที่น่าสนใจและคุณภาพดี และได้รับการวิจารณ์ดีคือตัว LG HL-DT-ST BD-RE GGW-H10N 1.01 แต่ราคา $1200 ~ 39600 บาท แต่ขนาดตัวนี้ เขียน CD ดีมาก แต่ DVD แค่พอใช้ แล้ว Blu-Ray แค่ทำสำเร็จเท่านั้นเอง ยังไม่รู้ดี หรือไม่ดี หรือ LG GBW-H10N อันนี้ก็ราคาถูกลงมาหน่อย แต่มีปัญหากับ CD และ DVD ส่วน Blu-Ray ต้องมี FW มาแก้ไขในการเขียน แล้วอีกอย่างยังเขียน Blu-Ray แบบ 2 Layers ไม่ได้
                Last edited by asphere; 19 Jul 2008, 12:27:16.

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบน้ะครับ

อนาคตอันใกล้นี้ (ประมาณ7-8เดือน)

ผมอาจจะซื้อเครื่องเล่นบูเลย์มาเล่นกับเครื่องเสียงโฮมเธียร์เตอร์

ผมคิดว่าถ้ามีเครื่องไร้ท์บลูเลย์มันจะทำให้เราประหยัดมากขึ้นเพราะปัจจุบัน

ภาพยนต์ที่เป็นไฟล์บลูเลย์ก้อมีให้โหลดกันแล้ว (แบบบิตทอเรนท์)

ผมจึงมีโครงการที่จะต้องการเครื่องไร้ท์บลูเรย์เอาไร้ท์หนังที่โหลดมาเอาไว้เปิดกับเครื่องเล่นบลูเลย์ครับ

แต่ตอนนี้ยังแพงและยังไม่เสถียรก้ออาจจะต้องรอดูกันไปก่อนครับ

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ

Comment

ตอนนี้เล่นแบบ rip 1080p ประหยัดกันไปก่อนดีกว่าครับ
                    Bluray เป็นลิขสิทธิ์ของโซนี่ คงยากที่ราคาจะลงมารวดเร็ว
                    เนื่องจากไปทุ่มในการตลาด กำจัด HDDVD ให้เดี้ยงไปแล้ว
                    ราคาที่จ่ายให้ค่ายหนังต่างๆ(ที่ซื้อมา และไม่ให้ HDDVD มีหนังใหม่ๆออกมานั้นเอง) ทุนที่ใช้ไปยังสูง
                    ราคาเลยยังต้องบวกไปให้คนซื้อ จ่ายแพงกันอีกนานแน่ๆ.....
                    อีกอย่าง...แผ่นผีบูลเรย์ยังเกิดไม่ได้เพราะราคาแผ่นไรท์ยังสูงอยู่ด้วย
                    บ้านเราคงรอกันอีกเป้นปีครับ

Comment

อย่าทะเลาะกันนะ

Comment

"เพียงพอ"

Comment

Originally posted by asphere View Post
                          ผมหมายถึงยี่ห้อดีๆนะครับ ไม่ถึงหมื่นก็มี แต่เครื่องหลายหมื่นยังทดสอบกันไม่ผ่านเลย คือไรท์ได้แต่ไม่ดี เขายังบอกให้รอกันไปก่อนเลย แผ่นก็เหมือนกัน แบบดีๆมันราคายังแพงอยู่ ของตั้ง 25GB เกิดไรท์ไปแล้วหายคงซวยยิ่งกว่าแผ่น DVD อีก

PS. หลายหมื่นของผมหมายถึง 1-2 หมื่นนะ อาจจะเข้าใจผิดกันไปบ้าง
                          รับทราบจ้า อ่อ ที่แท้มันยังไม่ดีนั่นเอง ก็มีคนบอกมาเมื่อกัน แต่ยังไม่ได้ลองเลย เพราะไม่มีตัง อิอิ

Comment

ไดรฟ์ BD ธรรมดา ไรท์ไม่ได้ของ Asus 6900.- ครับ ราคา HWH

Comment

Working...
                            X