Announcement

Collapse
No announcement yet.

5000+ Black ED OC กันสุดที่เท่าไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5000+ Black ED OC กันสุดที่เท่าไรครับ

พอดีว่าผมพึ่งไปถอยมาครับป้ายแดงสดๆๆร้อนๆๆ 5000+ Black ED ครับ อยากรู้พี่ๆๆ OC กันถึงเท่าไรครับ ไฟเท่าไร บัสอะไร ตัวคูณอะไรบ้างละครับ

เห็นๆ 3.2-3.4GHz กันมั้ง

Comment

3.25 270x12 ไฟ 1.45 เทส orthos เสถียร

แต่ตอนนี้ใช้ 3.0 250x12 ไฟ 1.3 อากาศร้อน + ช่วยชาติประหยัดไฟ >,<

สุด ๆ ได้ที่ 3.3 กว่า ๆ แต่เทสแล้วดับ ไม่อยากเพิ่มไฟมากด้วย

Comment

ผมไกลสุด 3.4 แต่ใช้งานปกติ 3.2-3.3 ครับ

Comment

Originally posted by Error_Pc View Post
          ผมไกลสุด 3.4 แต่ใช้งานปกติ 3.2-3.3 ครับ
          3.3 นี่เล่นบัส/ตัวคูณไรเหรอครับ ผมบูตได้ที่ 3.4 แต่มันไม่ยอมเข้า WINDOWS ละครับ

Comment

เครื่องน้องผม 3.2GHz 15*215 ไฟเกือบๆ 1.5v (จำไม่ได้ครับ)

บอร์ด GA-MA78GM-S2H อยากลดตัวคูณแล้วเล่นบัสสูงๆเหมือนกัน แต่ปรับเกิน 220แล้วมันไม่เสถียนไม่รู้เป็นเพราะอะไร (จริงๆ 220นี่ออกอาการเลย ถึงจะลดตัวคูณก็ตาม)

Comment

3.4 นี่ต้องห้องเย็นๆหน่อยนะครับถ้าจะเล่นลมครับ ไฟก็คงประมาณ 1.5 มั้งล่ะครับ

ส่วนมากไฟเดิมๆที่สามกิ๊ก (15*200) นิ่งแบบ 24/7 กันครับ ส่วนมากที่ลากแบบใช้งานได้จริง 24/7 ก็ประมาณ 3.2 ละครับ

ส่วนเรื่องไฟถ้าเล่นลมไม่น่าจะควรให้เกิน 1.4 แต่ถ้าเล่นแบบเปิดๆปิดๆไฟ 1.5 ก็พอไหวครับ

ส่วนเรื่องสเต็ปในการคล๊อกนั้นจริงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับบอร์ดและแรมด้วยอีกครับ เพราะว่าอย่าง CPU ตัวที่ผมให้แฟนผมเอาไปใช้นั้น เจอ ECS Black + Nanya เข้าไป ไปไหนไม่เป็นเลยครับ แต่พอไปเล่นกับ DFI INF 570SLI + D9 GKX ลากได้ยันสุดบอร์ดเลยประมาณสี่ร้อยกว่าๆที่ตัวคูณแปด (8*420) พอมาเจอ DFI Dark 790FX + D9 GMH จอดอยู่ที่ประมาณสามร้อยต้นๆครับ (370*9) พอมาเจอกับ ASUS M3A32-MVP + Crucial ก็ลากได้ประมาณ (330*10)

ถ้าอยากจะลองหาค่าความเร็วที่ CPU ไปไหว ลองที่ตัวคูณสูงๆก่อนครับ แต่แนะนำว่าอย่าเล่นเกิน 16

แต่ผมว่าคุณคิดถูกแล้วที่ซื้อ 5000+ BE มาลากเล่น สนุกกว่า 6000+ เยอะครับ
              Last edited by tor_Za; 15 Oct 2008, 02:11:30.
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

Originally posted by tor_za View Post
                3.4 นี่ต้องห้องเย็นๆหน่อยนะครับถ้าจะเล่นลมครับ ไฟก็คงประมาณ 1.5 มั้งล่ะครับ

ส่วนมากไฟเดิมๆที่สามกิ๊ก (15*200) นิ่งแบบ 24/7 กันครับ ส่วนมากที่ลากแบบใช้งานได้จริง 24/7 ก็ประมาณ 3.2 ละครับ

ส่วนเรื่องไฟถ้าเล่นลมไม่น่าจะควรให้เกิน 1.4 แต่ถ้าเล่นแบบเปิดๆปิดๆไฟ 1.5 ก็พอไหวครับ

ส่วนเรื่องสเต็ปในการคล๊อกนั้นจริงๆแล้วมันก็ขึ้นอยู่กับบอร์ดและแรมด้วยอีกครับ เพราะว่าอย่าง CPU ตัวที่ผมให้แฟนผมเอาไปใช้นั้น เจอ ECS Black + Nanya เข้าไป ไปไหนไม่เป็นเลยครับ แต่พอไปเล่นกับ DFI INF 570SLI + D9 GKX ลากได้ยันสุดบอร์ดเลยประมาณสี่ร้อยกว่าๆที่ตัวคูณแปด (8*420) พอมาเจอ DFI Dark 790FX + D9 GMH จอดอยู่ที่ประมาณสามร้อยต้นๆครับ (370*9) พอมาเจอกับ ASUS M3A32-MVP + Crucial ก็ลากได้ประมาณ (330*10)

ถ้าอยากจะลองหาค่าความเร็วที่ CPU ไปไหว ลองที่ตัวคูณสูงๆก่อนครับ แต่แนะนำว่าอย่าเล่นเกิน 16

แต่ผมว่าคุณคิดถูกแล้วที่ซื้อ 5000+ BE มาลากเล่น สนุกกว่า 6000+ เยอะครับ

Comment

3.2ก็แรงแล้วนะเราใช้อยู่

Comment

อยากลองใส่กะชุดน้ำ มันจะไปไกลกว่านี้มะอ่า

Comment

ตามในลายเซ็นคับ ไปได้แค่นี้ ยังไม่ได้ลองพยายามต่อ - -'

Comment

ลายเซ็นต์ด้วยคนครับ

Comment

ตามลายเซ็นเช่นกันครับ

Comment

Originally posted by visionnet View Post
                            3.3 นี่เล่นบัส/ตัวคูณไรเหรอครับ ผมบูตได้ที่ 3.4 แต่มันไม่ยอมเข้า WINDOWS ละครับ
                            ต้องใจเย็นๆครับ สลับดัน บัสนำมัง ตัวคูณแยะมัง แต่ส่วนมากผมชอบ ตัวคูณ 10 ครับ ตัวเลขมันลงดัวดี แล้วไล่บัสเอา เริ่มจาก 270 --> จนดันบัสไม่ขึ้นอีก ถึงมาลองตัวคูณ
                            ปล.แรมสำคัญมากด่วยนะครับ ถ้าแรมไม่ดีก็ตื่อเอาดื้อๆ เหมือนกัน
                            (วิธีที่ผมใช้อาจจะไม่ใช้วิธีที่ดีที่สุดนะครับ)
                            Last edited by Error_Pc; 20 Jul 2008, 14:22:00.

Comment

Originally posted by niCe_guY View Post
                              มาเกรียนอะไรแถวนี้ท่าน
                              sigpic
                              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                              งดแรงชั่วคราว

Comment

Working...
                              X