Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่า AMD Athlon x2 6000+ กับ บอร์ด Asus M2N-SLI Deluxe จะ oc ได้มากเเค่ไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่า AMD Athlon x2 6000+ กับ บอร์ด Asus M2N-SLI Deluxe จะ oc ได้มากเเค่ไหนครับ

ตอนนี้ใช้ x2 6000+ กับ บอร์ด Asus M2N-SLi Deluxe มานก็เเรงดีอยู่ครับ เเต่พอดีใช้งานเกี่ยวกับ 3DMax กับพวก Graphic ก็เลยอยาก Overclock ดู ว่าจะรีดประสิทธิภาพออกมาได้แค่ไหนน่ะครับ เเล้วต้องเปลี่ยนซัพพลายใหม่หรือป่าว เพราะ ของเดิมเป็น ของ Asus 350w เเล้วถ้าทำได้ จะต้องไปปรับเปลี่ยน ค่า ตรงไหนบ้างครับ ใน Bios ขอรบกวนพี่ๆให้ความรู้ด้วยนะครับ^_^

MB ตัวนี้ ดีมากครับ สำหรับ ASUS AM2 ชิพ 570SLI แถมไฟก็มีแบบ เหลือๆ ลองดูได้เลยครับ

ลดตัวคูณลงมาครับ แล้วใช้บัสสูงๆแทนครับ 13 11 10 9 ลองหลายๆค่า ไฟCPU แถวๆ 1.457-1.55 ลองไล่ดู

ไฟแรมแถวๆ 2.1-2.3 ลองไล่ดุ

PSU ผมก็แค่ 350W FULL ใช้ได้ไม่มีปัญหาครับ
    Last edited by wikorn; 19 Jul 2008, 01:07:49.

Comment

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวผมขอลองดูก่อนละกันนะครับ เพราะเคยลองกับ Athlon 64 3000+ เเล้วมันค้างตอนรันเข้า Bios น่ะครับ แต่วิธีที่ปรับตัวคูณ ผมยังไม่เคยครับ

Comment

เมนบอร์ดนี้ OC ก็ดีครับ แถมยังเถียรอีกด้วยผมใช้อยู๋ครับ
        ปล. เคลม มา 4 ครั้งแล้ว
        รอบที่ 1 แฟลชไบออสอยู่ไฟเจือกกดับ
        รอบที่ 2 ไบออสเพี้ยน
        รอบที่ 3 ไบออสเน่า (oc มากไป)
        รอบที่ 4 เปิดไม่ติดหลังจากมีกลิ่นไหม้ออกมาจาก slot cpu กับ psu (เสียพร้อมกัน)

รอบที่ 5 ยังไม่รู้เมื่อไหร่ หุหุ
        ใช้มา 1 ปี เคล็ม 4 รอบ แต่ก็ไปพันทิพเป็นว่าเล่นเหมือนกันครับ อิอิ

Comment

ลองเเล้วฮะ ได้เสถียรเเละน่าจะดีที่สุดเท่านี้ครับ เเต่อาจจะมีปัญหาตอนรันเข้า Bios บ้างเล็กน้อย บางครั้ง สงสัยบอร์ด ไม่ค่อยรองรับการ oc เท่าไร
          Attached Files

Comment

ไฟ CPU น้อยไป นะ
            ทดบัสแรมลงมาให้เหลือ 1 : 1 จะได้ลากง่ายๆ
            ไฟ CPU 1.4-1.5 v. หรือมากว่านั้น อาจจะไปได้อีกเยอะ
            ส่วนไฟแรม ซัก 2.0 ตามสเปก ก็ดัน 800 สบายๆ หรือมากกว่านั้นก็ตามใจชอบ
            น่าจะได้ 3.4-3.5GHz หรือมากว่านั้น ไล่ๆ ไฟดู

Comment

ทดบัสเเรม 1:1 ยังไงหรอฮะ อันนี้ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไร

Comment

ไม่มีความจำเป็นต้องทดแรม 1ต่อ1 ครับ ลดตัวคูณลงมาอีก ครับ ใช้ 13 หรือ 11 ไปเลย แรม ยังไม่ได้ออกแรงเลยครับ (800เอง) ให้มันออกแรงให้สมค่าตัวหน่อยครับ

ลดตัวคูณ แล้ว เพิ่มบัสขึ้นไปอีกครับ CPU อาจจะตันแถวๆนี้ แต่ แรมยังอีกไกลครับ

Comment

ลองเเล้วครับ ที่ ลดตัวคูณลง เเล้วไปเพิ่ม ค่า bus ยิ่งเพิ่ม bus เครื่องมานจะค้างอยู่ที่หน้า display delete เพื่อเลือกเข้าไปตั้งค่าใน Bios เเล้วทีนี้ก็ทำอะไรไม่ได้ นอกจาก กดรีสตาร์ท เข้ามาใหม่ เเล้วก็เข้าสู่หน้า boot fail ที่มีให้เราเลือก ระหว่าง F1 กับ Delete เท่าที่ผมสังเกตนะครับ เหมือน bios มานไม่ค่อยรองรับให้ oc ค่า Bus Speed เท่าไรนัก
                  ไม่ว่าผมจะลดตัวคูณลงเท่าไร เเล้วเพิ่มค่า Bus อย่างที่พี่บอกมา มันก็จะรันเข้าวินโดวได้ ไม่เกินที่ 220 MHz นอกนั้นอาการจะค้าง อย่างที่ผมบอกเเหละครับ เเต่ว่าได้เท่านี้ผมก็ว่าคุ้มเเล้วนะครับ
                  @ 3.27GHz + Bus Speed 218MHz + HT Link 1090 MHz ขอบคุณมากครับพี่ๆที่ช่วยเเนะนำ ^_^
                  Attached Files

Comment

ก็ถือว่า OK ละ
                    ระบบระบายความร้อนอาจจะยังไม่ดีเท่าที่ควร ละมั้ง

Comment

ของผม 6400+ครับ ไปถึง 3.5 ครับ run 3Dmark06 ผ่าน แต่ run โอทอส ขึ้น Stop สีแดง เมื่อผ่านไป 5 วินาที
                      มันคงไม่ไหวแล้วสิ่นะครับ
                      Last edited by amppeter; 19 Jul 2008, 16:22:21.

Comment

ยอมยังละครับ ถ้ายังไม่ยอม จะช่วย ถ้าเอาเท่านี้ก็ตามนี้ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                          ยอมยังละครับ ถ้ายังไม่ยอม จะช่วย ถ้าเอาเท่านี้ก็ตามนี้ครับ
                          ยังคับเชิญบอกมาได้เลย คืนนี้ จะรอดหรือไม่ หรือ ว่าพรุ้งนี้จะได้ไปพันทิพ ได้รู้กัน

Comment

ต่อเลย ............

Comment

Originally posted by amppeter View Post
                              ยังคับเชิญบอกมาได้เลย คืนนี้ จะรอดหรือไม่ หรือ ว่าพรุ้งนี้จะได้ไปพันทิพ ได้รู้กัน
                              ผมไม่เห็นหน้า Z เหมือนของเจ้าของกระทู้ครับ แต่ อาการ ออโทสไม่ผ่านเท่าที่มองเห็นคือ ต้องเพิ่มไฟ CPU เช้าไปครับ ส่วนตอนเลือก ออโทส ไม่รู้ว่า สั้ง รัน แรมด้วยหรือไม่ ถ้ารอมด้วย ก็ต้องแยกที่ละส่วนเพื่อหาว่าส่วนใหนทำให้เกิดตัวแดงครับ

Comment

Working...
                              X