Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาเรื่องบอร์ด - การ์ดจอ หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาเรื่องบอร์ด - การ์ดจอ หน่อยครับ

คือผมใช้บอร์ด AM2NF6G-VSTA (PCI-E 8x) แล้วเมื่อวานผมก็ใส่การ์ดจอ GF8400GS ก็ใช้งานได้ปกติ แต่พอวันนี้ ไปขอยืม FX5900 มาจากเพื่อน ก็เลยมาลองเสียบดู ปรากฎว่า ไม่ขึ้นอะไรเลยครับ แล้วที่แปลกก็คือ คีย์บอร์ดไม่สามารถใช้งานได้ ผมเลยใช้ยางลบ เช็ดที่ Pin แล้วลองเสียบดู ก็ยังเหมือนเดิม ผมก็เลยเปลี่ยนมาใช้ 8400GS เหมือนเดิม ก็กลายเป็นว่า เกิดอาการเดียวกัน และที่สงสัยก็คือคีย์บอร์ดใช้ไม่ได้ แต่ถ้าเป็น On Board ใช้งานได้ปกติครับ

ผมเลยอยากรู้ว่า ปัญหามันเกิดจากอะไร เป็นที่ Slot PCI-E บน M/B หรือเกิดจากที่ตัวการ์ดจอเองครับ (อย่าให้เป็นที่การ์ดจอเล้ย ไม่งั้นซวยแน่ๆ) แล้วถ้าเป็นที่ M/B ถ้าผมเอาเคลมผมควรบอกว่าอะไรดีครับ

แต่ที่ผมลองทดสอบดู โดยการเปิดทิ้งไว้ซัก 10 นาที ปรากฏว่าไฟเข้าการ์ดจอครับ ซิ้งร้อนปกติ

ใครช่วยบอกสาเหตุทีครับ ขอบคุณมากครับ กังวลใจอย่างแรง (เดี๋ยวเพื่อนมันหาว่าผมทำการ์ดจอมันพังอีก )

ใครรู้ช่วยบอกผมทีเถอะครับ ผมไม่อยากเสียเงินคร๊าบ T-T~

Comment

fx 5900 นี่ 16x เหรอครับ มันเป็น agp 8 x ไม่ใช่เหรอ

มานใส่กันไม่ได้นา

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        fx 5900 นี่ 16x เหรอครับ มันเป็น agp 8 x ไม่ใช่เหรอ

มานใส่กันไม่ได้นา
        PCI-E 16X ขอรับ

Comment

งั้น ลองเคลียใบออสยังครับ

แล้วตัวไหนคือ fx5900

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
            งั้น ลองเคลียใบออสยังครับ

แล้วตัวไหนคือ fx5900
            ลองเคลียร์ดูแล้วครับ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ

ตัวลองเป็น FX5900 ขอรับ ตัวบน 7300GT (พอดีลืมตัดรูปขอรับ )

Comment

แล้วใส่ 7300gt ติดไหม ถ้้าติดก็ fx5900 มีปัญหาครับ

Comment

แล้วใส่ 7300gt ติดไหม ถ้้าติดก็ fx5900 มีปัญหาครับ
                7300GT เปลี่ยนเจ้าของแล้วครับ เหลือแค่ FX5900 กะ 8400GS ซึ่งมันไม่ติดทั้ง 2 ตัวเลยอ่ะครับ ผมไม่แน่ใจว่าอาการที่คีย์บอร์ดใช้ไม่ได้มันมาจากอะไรอ่ะครับ

Comment

ไฟคีบอดร์ดไม่ติดก็เป็นที่เมนบอร์ดซะส่วนมากครับ

ยังไงลองถอดถ่านออกเคลียใบออส ดีๆครับ

และลองเช็คดูว่า สายไฟเลี้ยงบอด ซีพียู หลวมบ้างป่าว

Comment

ไฟคีบอดร์ดไม่ติดก็เป็นที่เมนบอร์ดซะส่วนมากครับ

ยังไงลองถอดถ่านออกเคลียใบออส ดีๆครับ

และลองเช็คดูว่า สายไฟเลี้ยงบอด ซีพียู หลวมบ้างป่าว
                    ขอบคุณครับผม เรื่องเกี่ยวกับ Bios ผมว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ ส่วนเรื่องไฟเลี้ยงต่างๆ ผมก็เห็นไฟมันเข้าทั้งหมดน่ะครับ พัดลมติดหมด

Comment

จะว่าไปก็น่าลองเช็คแรมอีกอย่าง

Comment

จะว่าไปก็น่าลองเช็คแรมอีกอย่าง
                        ตอนนี้ใช้ On Board อยู่ คือเครื่องปกติ

Comment

ผู้รู้ช่วยตอบทีค๊าบ เมื่อเช้าก็ไม่ติด T-T~

Comment

พอจะมีเครื่องอยู่แถวนั้นไหมละครับ อยากให้เอาการ์ด 2 ใบนั้นไปลองกะเครื่องอื่น ถ้าติดก็แสดงว่าน่าจะเป็นที่สล๊อตบนบอร์ดแล้วละครับ

Comment

slot vga น่าจะมีปัญหาแล้ว ถ้าใส่ตัวเดิม คือ 8400 ไม่ติด

Comment

Working...
                              X