Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเสียครับ ช่วยตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเสียครับ ช่วยตอบที

พอดีคอมเจอไฟกระชากทีนึงตอนเปิดเครื่องอยู่ ไม่แน่ใจว่าโดนไฟตก หรือเกิน แต่โดนแน่ๆ

จากนั้นก็เริ่มมีปัญหาดังนี้ครับ

App. หลายๆตัวเริ่มเกิดปัญหา crash บ่อย ฟ้องว่าไม่สามารถอ่านหรือเขียน memory ได้
    บางครั้งก็ crash ปิดตัวเองไปเฉยๆ
    Audition แพชครบถูกต้อง เด้งหลุดมาที่วินโดวส์โดยไม่ทราบสาเหตุ เป็นได้หลายช่วง ทั้งตอนยังไม่ได้เล่น ตอนเล่นต้นเพลง กลางเพลง หรือตอนจบ หลายๆครั้งคอมรีสตาร์ต
    BF2142 เด้งกลับที่วินโดวส์ แต่ส่วนมากจะรีสตาร์ตโดยไม่ทราบสาเหตุ

หลังๆนี่ยิ่งหนักข้อ explorer IE Firefox และแทบจะทุกๆโปรแกรม crash ตอนกำลังโหลดวินโดวส์

ทุกครั้งที่ต่ออินเตอร์เน็ต(dial up)พอต่อติด จะนิ่งไป(ขยับได้แต่เมาส์ที่เหลือค้าง)5-10 นาที แล้วหาย ไม่ก็ crash ไปเลย

มันเกิดได้จากสาเหตุใด และแก้ไขยังไงได้บ้าง
    ผมคิดว่าไม่แรมก็เพาเวอร์ อย่างใดอย่างหนึ่งที่เสีย ถูกต้องไหมครับ
    ชี้แนะด้วยครับ ต้องใช้งานด่วนก่อนวันที่ 15 ม.ค.ครับ

ให้ผมวิเคราะห์น่าจะเป็น Ram มากกว่านะครับอาจจะมีปัญหาได้นะครับลองเปลี่ยน Ram มาใส่ดูก่อนนะครับถ้ายังไม่หายก็ลองเปลี่ยน PSU เอานะคับเพราะอาจจะเกิดจาก PSU จ่ายไฟไม่นิ่งนะครับถ้าไม่หายก็ไม่รู้แล้วหละจ้า

Comment

ปัญหาต่อมาคือ "เอาแรมที่ไหนมาเปลี่ยน" สงสัยต้องยกไปร้านแหงมๆ -*-

Comment

Working...
      X